गौतम अदानींना मोठा धक्का: जगातील अव्वल श्रीमंतांच्या टॉप-10 मधून मुकेश अंबानी बाहेर


नवी दिल्ली – यावर्षी कमाईच्या बाबतीत जगातील अव्वल श्रीमंतांना मागे टाकणारे भारतीय उद्योगपती गौतम अदानी यांना एकापाठोपाठ एक मोठे धक्के बसत आहे. मागील काळापासून कंपनीच्या शेअर्समध्ये गुंतलेल्या लोअर सर्किटमुळे त्याची मालमत्ता कमी झाली आहे. याचा परिणाम असा झाला की, टॉप-10 अब्जाधीशांच्या यादीत दीर्घकाळ पाचव्या स्थानावर राहिल्यानंतर अदानी आता सातव्या स्थानावर घसरले आहेत. याशिवाय त्यांच्या दोन कंपन्यांचे मार्केट कॅपही खराब झाले आहे.

एकूण संपत्तीत मोठी घसरण
आशियातील सर्वात श्रीमंत आणि दीर्घकाळ टॉप-10 श्रीमंतांच्या यादीत पाचव्या स्थानावर वर्चस्व गाजवणारे गौतम अदानी बुधवारी सहाव्या स्थानावर घसरले होते, तर शुक्रवारी त्यांच्या नेटवर्थमध्ये झालेल्या मोठ्या घसरणीमुळे ते आता या क्रमांकावर आहेत. ते या यादीत सातव्या क्रमांकावर घसरले आहेत. अब्जाधीश निर्देशांकानुसार, गेल्या 24 तासांत त्यांची एकूण संपत्ती $5.84 अब्ज डॉलरने कमी होऊन $102 अब्ज झाली आहे. त्यांच्या जागी लॅरी पेज आता सहाव्या स्थानावर पोहोचले आहेत.

एका महिन्यात कमी झाली मार्केट कॅप
एका अहवालानुसार, शेअर बाजारात नुकत्याच झालेल्या विक्रीनंतर गौतम अदानी समूहाच्या खाद्य तेल कंपनी अदानी विल्मर आणि अदानी पॉवरचे मार्केट कॅप 1 लाख कोटी रुपयांच्या खाली आले आहे. बीएसईच्या आकडेवारीनुसार, अदानी पॉवरचे बाजार भांडवल गुरुवारी, 12 मे रोजी 93,550 कोटी रुपयांवर घसरले, तर अदानी विल्मारचे बाजार भांडवल 75,615 कोटी रुपयांवर घसरले. या दोन्ही कंपन्यांनी एप्रिल महिन्यातच 1 लाख कोटी रुपयांच्या मार्केट कॅपसह कंपन्यांच्या क्लबमध्ये प्रवेश केला होता.

30 टक्क्यांहून अधिक घसरले अदानी विल्मारचे शेअर
गौतम अदानी समूहाची कंपनी अदानी विल्मार आणि अदानी पॉवरच्या शेअर्समध्ये लोअर सर्किट झाल्यामुळे कंपनीच्या मूल्यावर विपरीत परिणाम झाला आहे. अदानी विल्मारचे स्टॉक 8 फेब्रुवारी रोजी शेअर बाजारात रु. 227 वर सूचिबद्ध झाला होता, जो त्याच्या IPO किंमत बँड रु. 230 पेक्षा किरकोळ कमी होता. यानंतर, त्याने आपल्या गुंतवणूकदारांची बरीच चांदी केली आणि एप्रिलमध्ये ती उच्च पातळीवर पोहोचली. तो 878 रुपयांच्या पातळीवर पोहोचला, परंतु त्यानंतर तो एवढा घसरला की, तो 295 रुपयांच्या उच्चांकावरून 30 टक्क्यांहून अधिक घसरला आहे. गुरुवारीही त्यात पाच टक्क्यांनी घट झाली.

11व्या स्थानावर मुकेश अंबानी
गौतम अदानी आणि रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे चेअरमन मुकेश अंबानी बऱ्याच काळापासून टॉप-10 च्या यादीत आपले स्थान घट्ट करुन होते. मात्र शुक्रवारी घसरणीमुळे मुकेश अंबानी आता या यादीतून बाहेर पडले आहेत. त्यांच्या संपत्तीत $1.87 बिलियनची घट झाली आहे आणि या घसरणीमुळे अंबानींची एकूण संपत्ती $87.7 बिलियनवर आली आहे. इतर श्रीमंतांबद्दल बोलायचे तर एलन मस्क 215 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह पहिल्या स्थानावर आहे. तर जेफ बेझोस $131 अब्ज डॉलरसह दुसऱ्या आणि बर्नार्ड अर्नॉल्ट $122 अब्जसह तिसऱ्या स्थानावर आहेत.

इतर शीर्ष अब्जाधीश
बिल गेट्स देखील बऱ्याच काळापासून टॉप-10 च्या यादीत चौथ्या क्रमांकावर आहेत. त्यांची एकूण संपत्ती $117 अब्ज आहे, तर वॉरेन बफे $112 बिलियनसह पाचव्या स्थानावर आहे. याशिवाय लॅरी पेज 102 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह सहाव्या स्थानावर, सॅग्रे ब्रिन 98.3 अब्ज डॉलर्ससह आठव्या स्थानावर, स्टीव्ह व्हॅल्मर 90.5 अब्ज डॉलर्ससह नवव्या आणि लॅरी एलिसन 102 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह दहाव्या स्थानावर पोहोचले आहेत. तर फेसबुकचे संस्थापक मार्क झुकरबर्गबद्दल बोलायचे तर, मोठी घसरण पाहिल्यानंतर आता त्यांची नेटवर्थ वाढत आहे आणि ते 13 व्या स्थानावर पोहोचले आहेत.