देशद्रोह कायदा: 12 वर्षे, 867 खटले आणि 13 हजार आरोपी, पण गुन्हा सिद्ध झाले फक्त 13, जाणून घ्या कलम 124A का रद्द होण्याच्या मार्गावर


नवी दिल्ली : केंद्र सरकारने देशद्रोह कायद्याचे पुनरावलोकन करण्यास तयार असल्याचे सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले आहे. आता सर्वोच्च न्यायालयानेही केंद्राच्या भूमिकेनंतर म्हटले आहे की, जोपर्यंत सरकार देशद्रोहाच्या कायद्याच्या भवितव्याबाबत निर्णय घेत नाही, तोपर्यंत तो रद्द केला जाईल आणि त्याचे आरोपी जामीन अर्जही दाखल करू शकतात. देशद्रोहाच्या कायद्याबाबत न्यायालय आणि केंद्राच्या या वेगवान वृत्तीमुळे आता त्याच्या न्याय्यतेवर प्रश्न उपस्थित होत आहेत. किंबहुना, न्यायालयाने अनेक प्रसंगी या कायद्याच्या घटनात्मक वैधतेवर, तसेच त्याच्या गैरवापरावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे.

अशा परिस्थितीत देशद्रोहाच्या कायद्याच्या योग्यतेवर प्रश्न का उपस्थित केले जात आहेत आणि गेल्या 12 वर्षात देशद्रोहाच्या प्रकरणात कशी मोठी झेप घेतली आहे, हे आज आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत. विशेषत: मोदी सरकारच्या काळात हे प्रकरण झपाट्याने कसे वाढले. याशिवाय, जेव्हापासून एनसीआरबीने संबंधित डेटा प्रकाशित करण्यास सुरुवात केली, तेव्हापासून या आकडेवारीमध्ये किती फरक दिसला?

आधी जाणून घ्या- 12 वर्षात हा कायदा किती वेळा वापरला गेला?
देशद्रोहाच्या कायद्याची माहिती 2010 ते 2021 या कालावधीत ठेवणाऱ्या वेबसाइटवर, या काळात कलम 14 नुसार, देशद्रोहाचे 867 गुन्हे नोंदवले गेले आहे. वेबसाइटने जिल्हा न्यायालय, उच्च न्यायालय, सर्वोच्च न्यायालय, पोलीस स्टेशन, एनसीआरबी अहवाल आणि इतर माध्यमांद्वारे या प्रकरणांमध्ये 13 हजार 306 जणांना आरोपी करण्यात आल्याचे सांगितले आहे. मात्र, ज्या लोकांविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला होता, त्यापैकी केवळ तीन हजार लोकांचीच डेटाबेसमध्ये ओळख पटू शकली.

11 वर्षात ही अवस्था, मग मोदी सरकारमध्ये काय झाले?
2014 मध्ये मोदी सरकार सत्तेवर आल्यानंतर 2021 पर्यंत 595 देशद्रोहाचे गुन्हे दाखल करण्यात आले आहेत. म्हणजेच 2010 पासून नोंदवलेल्या एकूण गुन्ह्यांपैकी 69 टक्के गुन्हे एनडीए सरकारमध्येच नोंदवले गेले. या प्रकरणांची एकूण सरासरी काढली तर 2010 पासून यूपीए सरकारमध्ये दरवर्षी सरासरी 68 प्रकरणे नोंदवली गेली, तर एनडीए सरकारमध्ये दरवर्षी सरासरी 74.4 प्रकरणे नोंदवली गेली.

हा डेटा NCRB पेक्षा किती वेगळा आहे?
नॅशनल क्राइम रेकॉर्ड ब्युरो (NCRB) ने पहिल्यांदाच 2014 पासून देशद्रोहाच्या प्रकरणांची माहिती गोळा करण्यास सुरुवात केली. तथापि, NCRB डेटानुसार, 2014 ते 2020 दरम्यान देशद्रोहाचे 399 प्रकरणे नोंदवण्यात आली (2021 साठी डेटा उपलब्ध नाही). कलम 14 ने याच कालावधीत (2014-20 दरम्यान) देशद्रोहाची 557 प्रकरणे दाखवली आहेत.

हा फरक का आला?
कलम 14 ने आपल्या नोंदींमध्ये हे स्पष्ट केले आहे की एनसीआरबी डेटा देशद्रोहाच्या सर्व प्रकरणांचा पूर्णपणे समावेश करत नाही. हे अशा प्रकरणांमुळे आहे, ज्यामध्ये आणखी अनेक कलमे वापरली जातात. NCRB अशा प्रकरणांमध्ये फक्त त्या विभागांची गणना करते, जे उच्च परिमाणाचे आहेत.

या प्रकरणांमध्ये न्यायालयाच्या निर्णयांचे काय?
देशद्रोहाच्या या 867 प्रकरणांमध्ये केवळ 13 जण दोषी आढळले आहेत. म्हणजेच 13,000 आरोपींपैकी केवळ 0.1 टक्केच देशद्रोहाचे दोषी आढळले. मात्र, जामीन मिळेपर्यंत आरोपीला सरासरी 50 दिवस तुरुंगात घालवावे लागतात, यावरून या प्रकरणांमध्ये अडकलेल्यांना किती त्रास सहन करावा लागतो, याचा अंदाज येतो. त्याचवेळी जामिनासाठी एखाद्याला उच्च न्यायालयात जावे लागले, तर दिलासा मिळण्यासाठी सरासरी 200 दिवस लागतात.

कोणत्या राज्यांमध्ये देशद्रोहाची सर्वाधिक प्रकरणे आहेत?
2010 ते 2021 पर्यंतच्या आकडेवारीवर नजर टाकली, तर असे समोर आले आहे की, ज्या पाच राज्यांमध्ये देशद्रोहाचा सर्वाधिक वापर झाला, त्यापैकी दोन भाजपचे आणि दोन एनडीएच्या मित्रपक्षांचे मुख्यमंत्री होते. एकात विरोधी पक्षाचे मुख्यमंत्री होते. 2010 नंतर बिहारमध्ये एकूण 171 प्रकरणे नोंदवली गेली, तर तामिळनाडू दुसऱ्या क्रमांकावर राहिले. त्यापाठोपाठ उत्तर प्रदेश, झारखंड आणि कर्नाटकचा क्रमांक लागतो.

आरोपींबद्दल बोलायचे झाले, तर झारखंडमध्ये सर्वाधिक 4641 देशद्रोहाचे गुन्हे दाखल आहेत. त्याच वेळी, तामिळनाडूमध्ये 3601, बिहारमध्ये 1608, उत्तर प्रदेशमध्ये 1383 आणि हरियाणामध्ये 509 जणांवर देशद्रोहाचा आरोप ठेवण्यात आला होता.

देशद्रोहाच्या आरोपांना सामाजिक कार्यकर्त्यापासून पत्रकारापर्यंत जावे लागत आहे सामोरे
ज्यांच्यावर देशद्रोहाचा सर्वाधिक आरोप लावण्यात आला आहे, त्यात सामाजिक कार्यकर्ते आणि संघटनांना सर्वाधिक लक्ष्य करण्यात आले. त्यांच्यावर 99 गुन्हे दाखल करण्यात आले असून एकूण 492 आरोपी करण्यात आले आहेत. त्याच वेळी, देशद्रोहाच्या कलमांतर्गत शिक्षणतज्ज्ञ आणि विद्यार्थ्यांवर 69 गुन्हे दाखल करण्यात आले असून 144 जणांना आरोपी करण्यात आले आहे. राजकीय कार्यकर्त्यांवर 66 गुन्हे दाखल करण्यात आले असून 117 जणांना आरोपी करण्यात आले आहे. तर सर्वसामान्य कर्मचारी आणि व्यापाऱ्यांवर 30 गुन्हे दाखल करण्यात आले असून 55 जणांना आरोपी करण्यात आले आहे. तर पत्रकारांवर 21 गुन्हे, तर 40 आरोपी करण्यात आले आहेत.