चीनमध्ये कोरोनाचा हाहाकार : 27 शहरांमध्ये लॉकडाऊन लागू, 165 दशलक्ष नागरिक घरात कैद


बीजिंग – जगातील इतर देशांसोबतच आता चीनमध्येही कोरोनाने धुमाकूळ घातला आहे. तेथे अशी परिस्थिती झाली आहे की तेथील 27 शहरांमध्ये लॉकडाऊन लावावा लागला आहे. लॉकडाऊन एवढा कडक लागू करण्यात आला आहे की 16.5 कोटी लोकांना त्यांच्या घरात कैद झाले आहेत. सरकारचे कठोर आणि शून्य कोविड धोरणामुळे नागरिकांची अडचण होत आहे. ज्यांना अन्नधान्य जमा करता आले नाही, त्यांना मोठ्या कष्टाने अन्न मिळत असल्याची स्थिती आहे. काही ठिकाणी लोक 24 तास उपाशी राहतात आणि नंतर दुसऱ्या दिवशी त्यांना 1 तास अन्नपदार्थ खरेदी करण्याची परवानगी दिली गेली आहे.

शून्य कोविड धोरणाखाली अत्याचार करत आहे चीन
कोरोना महामारीच्या काळात चीन आपल्या शून्य कोविड धोरणावर ठाम आहे. या अंतर्गत लॉकडाऊन, मास टेस्टिंग, क्वारंटाईन आणि सीमा बंद करणे, लोकांना घराबाहेर पडण्यास मनाई करणे, विषाणूचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी मोठा दंड आणि तुरुंगवास अशा कडक उपाययोजना केल्या जात आहेत. चीनच्या कठोरतेनंतरही कोरोना संसर्गाचा वेग कमी होत नाही. या कठोर निर्बंधांमुळे लोकांना उपाशी राहावे लागत आहे.

चीनमध्ये या वर्षी मार्चमध्ये अचानक वाढू लागली प्रकरणे
या वर्षी मार्चमध्ये, चीनमध्ये अचानकपणे कोरोना प्रकरणे वाढू लागली आहेत, चीनमध्ये संसर्गाचा वेग वाढू लागला, जो 2020 च्या सुरुवातीस वुहानमधील सुरुवातीच्या उद्रेकापेक्षा वेगवान आहे. उद्रेकाच्या सुरुवातीच्या काळात ईशान्य जिलिन प्रांतावर वाईट परिणाम झाला होता. गुरुवारी, 3.55 दशलक्षाहून अधिक लोकसंख्या असलेल्या चांगचुन आणि जिलिन शहरातील अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, ते लवकरच लॉकडाऊन शिथिल करण्यास सुरवात करतील. तथापि, ही प्रक्रिया कशी होईल किंवा कोणत्या परिस्थितीत लोकांना त्यांची घरे सोडण्याची परवानगी दिली जाईल, हे अद्याप स्पष्ट केलेले नाही.

तैवानमध्ये गेल्या २४ तासांत पहिल्यांदाच आढळले कोरोनाचे 10 हजारांहून अधिक रुग्ण
तैवानमध्ये गेल्या २४ तासांत पहिल्यांदाच कोरोनाचे 10 हजारांहून अधिक रुग्ण आढळले आहेत. तैवान सरकारने अलीकडेच त्यांचे शून्य-कोविड धोरण काढून टाकण्याचा निर्णय घेतला होता, पण आता ते जबरदस्ती असल्याचे सिद्ध होत आहे. तैवानने पुन्हा एकदा मोठ्या प्रमाणावर आपल्या सीमा बंद केल्या आहेत आणि संसर्गाची संख्या कमी ठेवण्यासाठी साथीच्या आजाराच्या वेळी कडक अलग ठेवण्याचे नियम लागू केले आहेत.