काँग्रेस गप्प बसली आहे पण निष्क्रिय नाही, 3 दिवसात तीन राज्यात बदल


नवी दिल्ली: प्रशांत किशोर यांच्याशी चर्चा अयशस्वी झाल्यानंतर काँग्रेसला अशाच स्थितीत राहायचे आहे आणि ते बदलासाठी तयार नाहीत, असा आरोप होत आहे. मात्र, भूतकाळातील घटनांवर नजर टाकल्यास तसे दिसत नाही. हिमाचल प्रदेशपासून मध्य प्रदेशपर्यंत पक्षाच्या हायकमांडने तीन दिवसांत तीन राज्यांमध्ये बदल केले आहेत. याशिवाय काही दिवसांपूर्वी पंजाबमध्ये नवा प्रदेशाध्यक्ष नियुक्त करण्यात आला असून सुनील जाखड, केव्ही थॉमस या नेत्यांवर कडक शिस्तभंगाची कारवाई करण्यात आली आहे. मंगळवारी संध्याकाळी काँग्रेस हायकमांडने हिमाचल प्रदेशमध्ये प्रतिभा सिंह यांना प्रदेशाध्यक्ष बनवण्याची घोषणा केली होती. याशिवाय त्यांच्यासह 4 कार्याध्यक्षांची नावेही जाहीर करण्यात आली आहेत.

दोन पदांवर वर्षानुवर्षे होते कमलनाथ, अखेर द्यावा लागला राजीनामा
हरियाणातील अनेक दिवसांपासून सुरू असलेली गटबाजी संपवण्याचा प्रयत्न करत बुधवारी दुसऱ्याच दिवशी उदयभान यांना प्रदेशाध्यक्ष करण्यात आले. उदयभान हे भूपिंदरसिंग हुड्डा यांचे निकटवर्तीय मानले जातात आणि ते दलित समाजातील आहेत. अशा परिस्थितीत जाट समाज आणि दलितांमध्ये संदेश देण्यासाठी त्यांची नियुक्ती महत्त्वाची मानली जात आहे. त्यानंतर दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच गुरुवारी मध्य प्रदेशातून मोठी बातमी आली, जिथे कमलनाथ यांचा विधानसभेतील विरोधी पक्षनेतेपदाचा राजीनामा स्वीकारण्यात आला. त्यांच्या जागी गोविंद सिंग यांच्याकडे विधानसभेची कमान सोपवण्यात आली आहे.

सचिन पायलटबद्दलही अटकळ
कमलनाथ यांच्याबाबतचा निर्णय महत्त्वाचा मानला जात आहे, कारण त्यांच्यापुढे कोणीही यावे असे त्यांना वाटत नाही. याशिवाय प्रदेशाध्यक्ष आणि विरोधी पक्षनेते ही दोन्ही पदे त्यांच्याकडे होती. अशा स्थितीत त्यांना एका पदापुरते मर्यादित करून हायकमांडने निश्चितच बदलाचा संदेश दिला आहे. एवढेच नाही तर राजस्थानमध्येही चर्चा रंगल्या आहेत. मे महिन्यात होणाऱ्या चिंतन शिबिरानंतर सचिन पायलट यांनाच प्रदेशाध्यक्ष किंवा मुख्यमंत्री म्हणून बढती मिळू शकते, असे बोलले जात आहे. सचिन पायलट यांनी यापूर्वी सोनिया गांधी यांच्याशी झालेल्या भेटीतूनही याचे संकेत दिले आहेत.

शिस्त लावण्याचेही प्रयत्न सुरू
एकीकडे काँग्रेस हायकमांड राज्यातील घटक बदलाबाबत सक्रिय असल्याचे दिसत असतानाच आता शिस्तीची काठीही दिसून येत आहे. पंजाबचे माजी प्रदेशाध्यक्ष सुनील जाखड यांची पक्षाच्या सर्व पदांवरून हकालपट्टी करण्यात आली आहे. याशिवाय केरळचे ज्येष्ठ नेते केव्ही थॉमस यांच्यावरही हीच कारवाई करण्यात आली आहे. यासोबतच काँग्रेसने कितीही मोठा नेता असला तरी पक्षाच्या विरोधात गेल्यास त्याच्यावर कारवाई करण्यास मागेपुढे पाहणार नाही, असे संकेत दिले आहेत.