या वर्षी चार महिन्यांत सर्वोच्च न्यायालयात होणार तीन सरन्यायाधीश, 72 वर्षांत दुसऱ्यांदा होणार असे


नवी दिल्ली – सर्वोच्च न्यायालयात अनेक दशकांनंतर असे होणार आहे, जेव्हा चार महिन्यांत देशाला तीन सरन्यायाधीश मिळणार आहेत. सरन्यायाधीश एनव्ही रमण यांच्याशिवाय, न्यायमूर्ती उदय उमेश ललित आणि न्यायमूर्ती धनंजय यशवंत चंद्रचूड हे देखील यावर्षी जुलै ते नोव्हेंबर या कालावधीत सरन्यायाधीश होतील. या रंजक योगायोगानंतर पाच वर्षांनंतर 2027 मध्ये देशात असाच योगायोग पाहायला मिळणार आहे. 2027 मध्ये सप्टेंबर ते ऑक्टोबर या दोन महिन्यांत तीन सरन्यायाधीश येतील आणि जातील.

सर्वोच्च न्यायालयाच्या रेकॉर्ड, परंपरा आणि प्रथेनुसार 27 सप्टेंबर 2027 रोजी न्यायमूर्ती विक्रम नाथ सरन्यायाधीश पदावरून निवृत्त होणार असून देशाला पहिल्या महिला सरन्यायाधीश मिळणार आहेत. न्यायमूर्ती बीव्ही नागरथना हे 35 दिवस देशाचे सरन्यायाधीश असतील. यानंतर न्यायमूर्ती पीएस नरसिंह 31 ऑक्टोबर 2027 पासून सहा महिने आणि तीन दिवसांसाठी सरन्यायाधीश बनतील.

2027 मध्ये तिसऱ्यांदा, कमीत कमी वेळेत बनवले जातील तीन CJI
2027 पर्यंत एवढ्या कमी वेळेत तीन सरन्यायाधीश होण्याची ही तिसरी वेळ असेल. सर्वोच्च न्यायालय 1950 मध्ये अस्तित्वात आले आणि त्यानंतर 1991 मध्ये नोव्हेंबर ते डिसेंबर दरम्यान देशात तीन वेगवेगळे CJI बनवण्यात आले. त्यानंतर CJI रंगनाथ मिश्रा 24 नोव्हेंबर 1991 रोजी निवृत्त झाले. त्यानंतर न्यायमूर्ती कमल नारायण सिंह 25 नोव्हेंबर ते 12 डिसेंबर असे एकूण 18 दिवस सरन्यायाधीश बनले. पुढे न्यायमूर्ती एमएच कानिया हे सरन्यायाधीश झाले आणि 13 डिसेंबर 1991 ते 17 नोव्हेंबर 1992, म्हणजे 11 महिने त्यांनी या सर्वोच्च पदाची जबाबदारी सांभाळली.

न्यायाधीशांची वयाच्या 65 व्या वर्षी निवृत्ती
पारंपारिकपणे, सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश त्यांच्या ज्येष्ठतेच्या आधारावर CJI म्हणून पदभार स्वीकारतात. सरन्यायाधीश म्हणून कोणताही निश्चित कार्यकाळ नाही. सर्वोच्च न्यायालयातील न्यायाधीशांचे निवृत्तीचे वय संविधानानुसार 65 वर्षे निश्चित करण्यात आले आहे.

CJI किमान तीन वर्षांचा असावा: अॅटर्नी जनरल
अलीकडेच, भारताचे ऍटर्नी जनरल केके वेणुगोपाल म्हणाले की, सध्याचे CJI एनव्ही रमणा यांच्या निवृत्तीनंतर कोणत्या परिस्थिती उद्भवतील याचा अंदाज ते घेऊ शकतात. वेणुगोपाल म्हणाले की, प्रत्येक सरन्यायाधीशाचा कार्यकाळ किमान तीन वर्षांचा असावा, असे माझे मत आहे. कारण सर्वोच्च न्यायालयाच्या प्रमुखासोबतच न्यायालयीन आणि प्रशासकीय सुधारणांसारखे अनेक महत्त्वाचे मुद्देही आहेत. या जबाबदाऱ्यांसोबतच मोठ्या प्रमाणावर प्रलंबित असलेल्या प्रकरणांचा प्रश्नही प्रभावीपणे हाताळण्याची गरज आहे.

या वर्षी 6 महिन्यांत निवृत्त होणार 9 न्यायाधीश
यंदाचा विक्रम केवळ चार महिन्यांत तीन सरन्यायाधीश होण्याचा नाही, तर सर्वोच्च न्यायालयातील न्यायाधीशांच्या निवृत्तीचाही असेल. येत्या सहा महिन्यांत नऊ न्यायाधीश निवृत्त होणार आहेत. पुढील महिन्यात 10 मे रोजी न्यायमूर्ती विनीत शरण यांच्या निवृत्तीपासून त्याची सुरुवात होईल. त्यानंतर, न्यायमूर्ती एल नागेश्वर राव आणि न्यायमूर्ती एएम खानविलकर सुमारे महिनाभरानंतर 7 जून आणि 29 जुलै रोजी निवृत्त होणार आहेत.

ऑगस्टच्या शेवटच्या आठवड्यात निवृत्त होणार CJI रमणा
CJI एनव्ही रमणा 26 ऑगस्ट रोजी निवृत्त होणार आहेत. पुढील महिन्यात न्यायमूर्ती इंदिरा बॅनर्जी 23 सप्टेंबर रोजी निवृत्त होणार आहेत. त्यामुळे सर्वोच्च न्यायालयातील महिला न्यायमूर्तींची संख्या तीनवर येणार आहे. न्यायमूर्ती इंदिरा बॅनर्जी यांच्यानंतर न्यायमूर्ती हेमंत गुप्ता 16 ऑक्टोबरला त्यांचे पद सोडणार आहेत.

नवीन नियुक्त्यांबाबत आव्हाने
सर्वोच्च न्यायालयात 8 नोव्हेंबरपर्यंत नवीन नियुक्त्या न झाल्यास नऊ जागा रिक्त राहतील. नियमानुसार, सेवेच्या शेवटच्या महिन्यांत सरन्यायाधीशांना नवीन नियुक्त्या करता येत नाहीत. अशा स्थितीत सध्याचे सरन्यायाधीश रमणा यांना मे, जून आणि जुलैमध्ये नियुक्त्यांसाठी प्रयत्न करावे लागतील. यानंतर न्यायमूर्ती ललित यांच्याकडे नियुक्त्या करण्यासाठी एक महिना शिल्लक असेल, कारण त्यांचा कार्यकाळ दोन महिन्यांपेक्षा थोडा जास्त आहे.

आतापर्यंत तीन वेळा झाले आहे या परंपरेचे उल्लंघन
आपल्या माहिती सेवानिवृत्तीच्या एक महिना अगोदर सरन्यायाधीशांना पुढील CJI चे नाव सरकारला पाठवायचे असते. ही शिफारस केल्यानंतर, सरन्यायाधीश ताज्या नियुक्तींच्या कॉलेजियममध्ये (पाच सर्वात ज्येष्ठ न्यायाधीशांचे निवड मंडळ) बसू शकतात. सेवा ज्येष्ठतेच्या आधारे सरन्यायाधीशांची नियुक्ती करण्याची परंपरा आणि मावळत्या सरन्यायाधीशांकडून उत्तराधिकारी नियुक्त करण्याची परंपरा आतापर्यंत तीन वेळा मोडली गेली आहे.

पंडित नेहरू आणि इंदिरा सरकारमध्ये मोडले गेले नियम
पंडित जवाहर नेहरू यांच्या पंतप्रधान असताना फेब्रुवारी 1964 मध्ये न्यायमूर्ती इमाम यांच्या ज्येष्ठतेला बगल देऊन न्यायमूर्ती गजेंद्र गडकर यांना प्रथमच मुख्य न्यायाधीश बनवण्यात आले. सात वर्षांनंतर 1971 मध्ये पंडित नेहरूंच्या कन्या आणि तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांनी न्यायमूर्ती शेलत हेगडे आणि न्यायमूर्ती ग्रोव्हर यांच्या ज्येष्ठतेकडे आणि दाव्याकडे दुर्लक्ष करून न्यायमूर्ती ए.एन.रे यांना सरन्यायाधीश बनवले. सहा वर्षांनंतर 1977 मध्ये इंदिरा गांधी सरकारने त्याच मनमानी कारभाराची पुनरावृत्ती केली.

न्यायमूर्ती खन्ना यांचा पुतण्या देखील 2024 मध्ये CJI साठी दावेदार
त्यानंतर न्यायमूर्ती हंसराज खन्ना यांचा दावा फेटाळण्यात आला आणि न्यायमूर्ती एमएच बेग यांना सरन्यायाधीश बनवण्यात आले आणि सर्वात ज्येष्ठ न्यायमूर्तीची नियुक्ती करण्याची परंपरा खंडित करण्यात आली. त्यावेळी इंदिरा गांधी सरकारचे निर्णय नाकारणाऱ्या न्यायमूर्ती एचआर खन्ना यांना सरन्यायाधीश करण्यात आले नव्हते. पण आता त्याच न्यायमूर्ती खन्ना यांचे पुतणे न्यायमूर्ती संजीव खन्ना हे नोव्हेंबर 2024 ते मे 2025 या दोन वर्षांनी सरन्यायाधीश बनण्याच्या रांगेत आहेत.