एका आठवड्यात कोरोनाबाधितांची संख्या दुप्पट, सक्रिय रुग्णांची संख्याही 16 हजारांवर


नवी दिल्ली – देशात नवीन कोरोनाबाधितांची संख्या सातत्याने वाढत आहे. गेल्या आठवडाभरात नवीन रुग्णांची संख्या दुपटीने वाढली आहे. देशातील चौथ्या लाटेबाबत तज्ज्ञ प्रतीक्षा आणि पाहा धोरण अवलंबत आहेत, तर सरकारने काही राज्यांना सतर्कतेचा इशारा दिला आहे.

सोमवारी सकाळी 8 वाजेपर्यंत गेल्या 24 तासात 2541 नवे बाधित आढळले आहेत. सक्रिय प्रकरणांची संख्या 16 हजारांच्या पुढे गेली आहे. एका दिवसात 2541 प्रकरणे समोर आल्याने देशातील बाधितांची संख्या आतापर्यंत 4,30,60,086 वर पोहोचली आहे. त्याच वेळी, एकूण मृतांची संख्या 5,22,223 वर गेली आहे. तथापि, सोमवारी नवीन संसर्ग रविवारच्या तुलनेत किरकोळ कमी आहेत. रविवारी २५९३ नवे बाधित आढळले होते, तर सोमवारी २५४१ नवे बाधित आढळले.

मागील आठवड्याच्या तुलनेत नवीन रुग्णांची संख्या दुपटीने वाढली आहे. सुमारे तीन आठवड्यांनंतर, पुन्हा नवीन प्रकरणांमध्ये झपाट्याने वाढ झाली आहे. दिल्ली, उत्तर प्रदेश आणि हरियाणामध्ये नवीन प्रकरणे अधिक आढळून येत आहेत. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयानेही नऊ राज्यांना इशारा दिला आहे. या नऊ राज्यांमध्ये केरळ, महाराष्ट्र, पश्चिम बंगाल, तामिळनाडू, राजस्थान, पंजाब आणि कर्नाटक यांचा समावेश आहे.

दिल्लीत प्रकरणे तीन पटीने वाढली
दिल्लीत गेल्या आठवड्यात एकूण 6300 हून अधिक नवीन संक्रमित आढळले आहेत. आठवडाभरापूर्वीच्या तुलनेत हे प्रमाण तिप्पट आहे. नवीन संक्रमण वाढण्याचे मुख्य कारण ओमिक्रॉन आणि त्याचे उप-स्ट्रेन असल्याचे मानले जाते. दिल्ली BA.2.12.1 मध्ये देखील Omicronचे उप स्वरूप आढळते. हे अत्यंत संसर्गजन्य असल्याची नोंद करण्यात आली आहे. गेल्या आठवड्यात कोरोनाची लागण झालेल्यांची संख्या वाढली असली, तरी मृतांची संख्या फारशी वाढलेली नाही. गेल्या आठवड्यात महाराष्ट्रात कोविड प्रकरणांमध्ये ४८ टक्के, कर्नाटकात ७१ आणि पश्चिम बंगालमध्ये ६६ टक्के वाढ झाली आहे.

अधिक संसर्गजन्य परंतु कमी प्राणघातक: WHO
दुसरीकडे, जागतिक आरोग्य संघटनेने चेतावणी दिली आहे की BA.2 चे उप-स्ट्रेन BA.1 पेक्षा जास्त संसर्गजन्य आहेत, परंतु चांगली बातमी अशी आहे की ती मूळ प्रकारापेक्षा जास्त प्राणघातक आणि जास्त संसर्गजन्य नाही.