आजपासून रायसीना संवाद: पंतप्रधान मोदी सुरू करणार तीन दिवसीय संवाद, आव्हानात्मक जागतिक मुद्द्यांवर विचारमंथन


नवी दिल्ली – राजधानी दिल्लीत आजपासून सातवा रायसीना संवाद सुरू होणार आहे. त्यात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी उद्घाटन भाषण करणार आहेत. भारताने आयोजित केलेला हा बहुपक्षीय संवाद कार्यक्रम आहे, ज्यामध्ये भू-राजकीय आणि भू-आर्थिक जागतिक समस्यांवर चर्चा केली जाईल.

परराष्ट्र मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, रायसीना संवाद 25 ते 27 एप्रिल दरम्यान चालणार आहे. युरोपियन कमिशनच्या अध्यक्षा उर्सुला वॉन डर लेयन प्रमुख पाहुण्या असतील. रायसिना डायलॉग 2022 ‘टेरानोव्हा – इम्पॅस्ड, इम्पॅस्शन, इम्पेरिल्ड’ या थीमवर आधारित आहे. यामध्ये प्रामुख्याने सहा विषयांवर चर्चा होणार आहे. पृथ्वीला टेरा नोव्हा म्हणतात. या संवादाला नाव देण्यामागचा उद्देश जगाकडे नव्या दृष्टीकोनातून पाहणे हा आहे. संवादाच्या सहा मुख्य थीम आहेत: ‘लोकशाही, व्यापार, तंत्रज्ञान आणि विचारसरणीचा पुनर्विचार, बहुपक्षवादाचा अंत: एक नेटवर्क ग्लोबल ऑर्डर’, वॉटर कॉकस: इंडो-पॅसिफिकमध्ये टर्ब्युलंट टाइड, कम्युनिटी इन्कॉर्पोरेशन: आरोग्य, विकास आणि पृथ्वी प्रथम. जबाबदारी , ग्रीन चेंज: कॉमन एसेन्शियल्स, सेपरेटिंग रिअ‍ॅलिटीज, सॅमसन विरुद्ध गोलियाथ: द पर्सिस्टंट अँड रिलेंटलेस टेक्नॉलॉजी वॉर.

रायसिना डायलॉग 2022 मध्ये स्वीडनचे माजी पंतप्रधान कार्ल बिल्ट, कॅनडाचे माजी पंतप्रधान स्टीफन हार्पर, ऑस्ट्रेलियाचे माजी पंतप्रधान अँथनी अॅबॉट, मालदीवचे माजी अध्यक्ष नाशीद उपस्थित राहणार आहेत. याशिवाय अर्जेंटिना, आर्मेनिया, गयाना, नॉर्वे, लिथुआनिया, नेदरलँड, पोलंड, पोर्तुगाल आदी देशांचे परराष्ट्र मंत्री यात सहभागी होण्याची शक्यता आहे.

सहभागी होणार 90 देशांतील 210 वक्ते
रायसिना डायलॉग 2022 हे परराष्ट्र मंत्रालय आणि ऑब्झर्व्हर रिसर्च फाउंडेशन (ORF) यांनी संयुक्तपणे आयोजित केले आहे. गेल्या वर्षी कोविड महामारीमुळे हा संवाद आभासी झाला होता. यावेळी वक्त्याचा त्यात थेट सहभाग असेल. सुमारे 100 सत्रे असतील आणि सुमारे 90 देशांतील 210 वक्ते सहभागी होतील.

2016 मध्ये सुरू झाला रायसीना संवाद
रायसीना डायलॉगची सुरुवात 2016 मध्ये झाली होती. रायसीना संवाद ही वार्षिक परिषद आहे ज्यामध्ये भौगोलिक-राजकीय आणि भू-आर्थिक मुद्द्यांवर चर्चा केली जाते. हे भारताचे परराष्ट्र मंत्रालय आणि ऑब्झर्व्हर रिसर्च फाउंडेशन (ORF) यांनी संयुक्तपणे आयोजित केले आहे. रायसीनामध्ये विविध देशांच्या परराष्ट्र, संरक्षण आणि अर्थमंत्र्यांचा समावेश आहे.

रायसीना संवादाचा मुख्य उद्देश आशियाई एकात्मतेसाठी तसेच आशियाचा उर्वरित जगाशी अधिक चांगला समन्वय साधण्यासाठी शक्यता आणि संधी शोधणे हा आहे. रायसीना संवाद ही जागतिक समुदायासमोरील आव्हानात्मक समस्या सोडवण्यासाठी वचनबद्ध असलेली बहुपक्षीय परिषद आहे.