मंगळावर इमारत बांधण्यासाठी भारतात बनवण्यात आली ‘स्पेस ब्रिक’


बंगळुरूस्थित इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स (IISc) आणि इंडियन स्पेस रिसर्च ऑर्गनायझेशन (ISRO) च्या शास्त्रज्ञांनी ‘स्पेस ब्रिक्स’ बनवण्यासाठी मंगळ आणि युरियाची सिम्युलंट माती (MSS) वापरली आहे. या ‘स्पेस ब्रिक्स’चा वापर मंगळावर इमारतीसारखी रचना करण्यासाठी केला जाऊ शकतो, ज्यामुळे लाल ग्रहावर मानवी वस्तीची सोय होऊ शकते.

कॅल्शियम कार्बोनेटचे क्रिस्टल्समध्ये होते रूपांतर
या ‘स्पेस ब्रिक्स’ बनवण्याची पद्धत PLOS ONE या संशोधन जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात स्पष्ट करण्यात आली आहे. प्रथम, मंगळाच्या मातीमध्ये ग्वार गम, स्पोरोसार्सिना पेस्ट्युरी, युरिया आणि निकेल क्लोराईड (NiCl2) नावाचे जीवाणू मिसळले जातात. हे द्रावण काही दिवसात कोणत्याही आकाराच्या साच्यात आणि बॅक्टेरियामध्ये ओतले जाऊ शकते; युरियाचे कॅल्शियम कार्बोनेटच्या क्रिस्टल्समध्ये रूपांतर करते. हे स्फटिक, जीवाणूंद्वारे स्रावित बायोपॉलिमरसह, मातीचे कण एकत्र बांधतात.

ज्या गोष्टी जीवाणू त्यांच्या प्रथिनांना बांधतात
या पद्धतीचा एक फायदा म्हणजे विटांची कमी एकाग्रता, म्हणजे योग्य प्रमाणात पाणी आणि माती. कारण इतर मार्गांनी ते साध्य करणे कठीण आहे. मंगळाच्या मातीचे विटांमध्ये रूपांतर करण्यासाठी हे करणे आवश्यक आहे. IISc मधील यांत्रिक अभियांत्रिकी विभागातील सहयोगी प्राध्यापक आणि अभ्यासाशी संबंधित संशोधक आलोक कुमार म्हणाले, बॅक्टेरिया त्यांच्या स्वतःच्या प्रथिनांचा वापर करून कणांना एकत्र बांधतात. सच्छिद्रता कमी करतात. मजबूत विटा तयार करण्यात मदत करतात.

चंद्राच्या चिकणमातीपासून त्याच प्रकारे बनवल्या गेल्या विटा
संशोधकांनी अशीच पद्धत वापरून चंद्राच्या मातीपासून विटा बनवण्याचे काम केले. तथापि, पूर्वीची पद्धत केवळ दंडगोलाकार विटा तयार करू शकत होती, तर सध्याची स्लरी-कास्टिंग पद्धत जटिल आकाराच्या विटा देखील तयार करू शकते. स्लरी-कास्टिंग पद्धत IISc च्या यांत्रिक अभियांत्रिकी विभागातील सहाय्यक प्राध्यापक कौशिक विश्वनाथन यांच्या मदतीने विकसित केली गेली आहे.

प्रोफेसर कुमार स्पष्ट करतात की या पद्धतीत मंगळाची माती वापरणे आव्हानात्मक होते, कारण लाल ग्रहाच्या मातीमध्ये भरपूर लोह असते, ज्यामुळे जीवांना विषारीपणा येतो. सुरुवातीला, जीवाणू अजिबात वाढले नाहीत. निकेल क्लोराईड जोडणे ही माती जिवाणूंना अधिक पोषक बनवण्यासाठी एक महत्त्वाची पायरी ठरली.

आता विटांची होणार विशेष तपासणी
मंगळाच्या वातावरणाचा आणि अंतराळातील विटांच्या बळावर कमी गुरुत्वाकर्षणाचा परिणाम तपासण्याची संशोधकांची योजना आहे. मंगळाचे वातावरण पृथ्वीच्या तुलनेत 100 पटीने पातळ आहे. त्यात 95% पेक्षा जास्त कार्बन डायऑक्साइड आहे, जे बॅक्टेरियाच्या वाढीवर लक्षणीय परिणाम करू शकते. संशोधकांनी MARS (मंगळाचे वातावरण सिम्युलेटर) नावाचे एक साधन तयार केले आहे, ज्यामध्ये एक केबिन आहे, जे प्रयोगशाळेत मंगळावर आढळलेल्या वातावरणासारखीच वातावरणीय परिस्थिती निर्माण करते.

संशोधकांनी एक लॅब-ऑन-ए-चिप उपकरण देखील विकसित केले आहे ज्याचा उद्देश सूक्ष्म गुरुत्वाकर्षण परिस्थितीत जीवाणूंची क्रिया मोजणे आहे. नजीकच्या भविष्यात सूक्ष्म-गुरुत्वाकर्षण परिस्थितीत प्रयोग करण्याचा आमचा हेतू लक्षात घेऊन हे उपकरण विकसित केले जात आहे, असे IISc मधील DBT-Biocare फेलो आणि अभ्यासाच्या प्रमुख संशोधक रश्मी दीक्षित म्हणतात. इस्रोच्या मदतीने, टीमने अशी उपकरणे अवकाशात पाठवण्याची योजना आखली आहे, जेणेकरून ते जीवाणूंच्या वाढीवर कमी गुरुत्वाकर्षणाच्या प्रभावाचा अभ्यास करू शकतील.