‘शेरनी’ आणि ‘सरदार उधम’ला Oscar 2022 साठी मिळाले नामांकन


बॉलिवूडला कोरोनाचा सर्वाधिक फटका बसला आहे. चित्रपटगृहे लॉकडाऊनमुळे बंद झाली आणि नंतर हळूहळू चित्रपटांच्या शूटिंग आणि रिलीजच्या तारखाही थंड पडल्या होत्या. पण या सगळ्यामध्ये भारतीय चित्रपटसृष्टीत चांगले चित्रपट निर्माण होत राहिले. हेच कारण आहे की भारतीय चित्रपट महासंघाच्या 15 सदस्यीय ज्युरीने अकादमी पुरस्कारांमध्ये भारताच्या प्रवेशासाठी 14 चित्रपटांची निवड केली आहे. 15 सदस्यीय ज्युरीच्या अध्यक्षपदी शाजी. एन करण हे होते.

पुढील वर्षी 94 व्या अकादमी पुरस्कारांमध्ये सर्वोत्तम परदेशी भाषा श्रेणीसाठी स्पर्धा करणाऱ्या चित्रपटाची निवड ही 15 सदस्यीय ज्युरी संयुक्तपणे करेल. अंतिम निवडीसाठी कोलकात्यातील ज्युरी सदस्यांकडून एकूण 14 चित्रपट दाखवले जात आहेत. हे सर्व 14 चित्रपट जूरी पाहतील आणि सर्वोत्कृष्ट चित्रपटासाठी भारताची अधिकृत प्रवेश निवडतील. या 14 चित्रपटांमध्ये मल्याळम चित्रपट नायटू, तमिळ चित्रपट मंडेला, विद्या बालनचा हिंदी चित्रपटातील ‘शेरनी’ आणि नुकताच प्रदर्शित झालेला विकी कौशलचा ‘सरदार उधम’ यांचाही समावेश आहे.

‘शेरनी’ चित्रपटाबद्दल बोलायचे झाले तर हा अमित व्ही मसूरकर दिग्दर्शित चित्रपट आहे. विद्या बालनने या चित्रपटात वन अधिकाऱ्याची भूमिका साकारली आहे आणि ती नरभक्षक वाघाला पकडण्याचा प्रयत्न करते. दुसरीकडे, विकी कौशलचा अलीकडेच प्रदर्शित झालेला चित्रपट ‘सरदार उधम’ सरदार उधम सिंहची कथा सांगतो, ज्याने १९९१ च्या जालियनवाला बाग हत्याकांडाचा बदला म्हणून एका ब्रिटिश अधिकाऱ्याला गोळ्या घातल्या होत्या. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन शुजित सरकार यांनी केले आहे.