कपिल देव यांच्या स्तुतीसुमनांवर मोदींनी दिली ‘अशी’ प्रतिक्रिया


नवी दिल्ली – टोकियो ऑलिम्पिक २०२० साठी गेलेल्या सर्व खेळाडूंची नुकतीच पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी भेट घेतली आणि त्यांच्याशी चर्चा केली. शाळांमध्ये जाऊन तरुणांना प्रेरित करण्यास त्यांनी या खेळाडूंना सांगितले आणि पालकांनाही क्रीडा क्षेत्रात तरुण पिढीला पूर्ण पाठिंबा देण्याचे आवाहन केले. देशभर पंतप्रधान मोदींनी खेळाडूंशी केलेल्या या भेटीचे कौतुक होत आहे. टोकियो ऑलिम्पिकला जाणारे खेळाडूच नव्हे, तर इतर खेळांशी संबंधित लोकही पंतप्रधानांच्या या उपक्रमाचे कौतुक करत आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदींच्या या भेटीचे भारताचे माजी कर्णधार कपिल देव यांनीही कौतुक केले आहे.

कपिल देव ‘द स्टेट्समन’मध्ये लिहिलेल्या आपल्या स्तंभात म्हणाले, भारताच्या कोणत्याही पंतप्रधानांनी आपल्या देशात खेळांची संस्कृती निर्माण करायची आहे आणि पालंकांनाही यासंबंधी आवाहन केलेले आहे, असे सांगितलेले अद्याप ऐकण्यात नाही. मोदी अशी गोष्ट करणारे पहिले पंतप्रधान असतील. मोदींनी फक्त पालकांना आवाहनच केले नाही, तर त्यांनी क्रीडा आणि आमच्या खेळाडूंमध्ये रस घेऊन कशा गोष्टी साध्य करता येतील, हे दाखवून दिले आहे.

कपिल देव पुढे म्हणाले, पंतप्रधान ऑलिम्पिक दरम्यानही खेळाडूंशी बोलले, पण त्यात कोणतेही भाषण किंवा औपचारिकता नव्हती. दुखापत असूनही स्पर्धा घेण्याच्या बजरंग पुनियाच्या निश्चयावर प्रश्नचिन्ह निर्माण करणे किंवा रवी दहियासह प्रतिस्पर्ध्याच्या चाव्याबद्दल विचारणे कठीण झाले असते. नीरज चोप्राबद्दलही प्रश्न अवघड होता, त्याने भाला फेकताच तो जिंकला हे त्याला कसे कळले? अनेक अॅथलीट्ससाठी मोदीजींनी मायक्रोफोन ठेवला होता, जे ते चालू किंवा बंद आहेत हे सांगू शकत नव्हते. खेळावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे, यावर पंतप्रधानांनी भर दिला.


कपिल देव म्हणाले, नीरज चोप्राला चुरमा आणि पीव्ही सिंधूला आइस्क्रीम देणारे मोदीजींचे फोटो व्हायरल होऊ शकतात. त्या चांगल्या आठवणी असताना, मुख्य धडा हा आहे, की भारताच्या लोकशाहीचा प्रभारी व्यक्ती विश्वास ठेवतो, की खेळ आणि क्रीडा संस्कृती महत्वाची आहे. हा खेळ संस्कृतीच्या विकासाला चालना देतो, जो मोदीजींचा सर्वात मोठा वारसा असेल.

पंतप्रधानांचे क्रीडा समुदायाला प्रेम आणि पाठिंबा मिळत असल्याचे पाहून एक क्रीडापटू म्हणून, मला खूप आनंद झाला आहे. आपल्याला जर भविष्यात अधिक पदके जिंकायची असतील तर आपण खेळाच्या पायाभूत सुविधांवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. क्रीडापटूंना आवश्यक असलेल्या क्रीडा उपकरणांवर कोणतेही शुल्क आकारले जाऊ नये, असेही मला वाटते. मोदीजी, तुम्ही सर्व क्रीडा विश्वाची मने जिंकली आहेत. जय हिंद.

पंतप्रधानांनी कपिल देव यांच्या या ट्वीटला उत्तर देताना ट्वीट केले, कपिल देव, या शब्दांसाठी धन्यवाद. सर्व क्रीडाप्रेमींसाठी तुम्ही प्रेरणास्त्रोत आहात. आपण सर्वांनी मिळून काम केले पाहिजे आणि येत्या काळात भारतीय खेळ नवीन उंची गाठेल हे सुनिश्चित केले पाहिजे.