नवीन पॉलिसीबद्दल WhatsAppने उच्च न्यायालयात दिली ‘ही’ माहिती


नवी दिल्ली – शुक्रवारी दिल्ली उच्च न्यायालयात व्हॉट्सअॅपने सांगितले की आम्ही आपले अपडेट केलेले गोपनीयता धोरण स्वेच्छेने थांबवले असून दरम्यान कंपनीने हे व्हॉट्सअ‍ॅप आणि एफबीने सीसीआयने अपडेट केलेल्या गोपनीयता धोरणाच्या चौकशीला आव्हान देणारी याचिका सुनावणी दरम्यान सांगितले. जानेवारीमध्ये आपले नवीन गोपनीयता धोरण व्हॉट्सअॅपने जाहीर केले होते आणि युजर्सना त्यांचे खाते साइन-अप किंवा हटविण्याचा अल्टिमेटम दिला होता. परंतु, युजर्समधील संभ्रम किंवा संताप पाहून ते थांबविण्यात आले आहे.

अनेक वकिल, सरकार आणि इतरांकडून व्हॉट्सअ‍ॅपच्या अपडेटेड गोपनीयता धोरणात वेगवेगळ्या तक्रारी पाहिल्या आहेत. या सर्वांनी म्हटले आहे की व्हॉट्सअ‍ॅपचे अपडेटेड गोपनीयता धोरण भारतीयांच्या गोपनीयता व हितसंबंधासाठी हानिकारक असून जून आणि २०१९ मध्ये स्थगिती नोटीस मिळावी यासाठी दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या तक्रारींना फेसबुक आणि व्हॉट्सअॅपने उत्तर दिले होते, परंतु कंपनीने गोपनीयता धोरण लागू होण्यापूर्वीच ते रोखले होते.

WhatsAppची दिल्ली उच्च न्यायालयात बाजू मांडताना ज्येष्ठ वकील हरीश साळवे म्हणाले, डेटा संरक्षण विधेयक लागू होण्यापूर्वीच आम्ही आमची अपडेटेड गोपनीयता धोरण ठेवली होती. तसेच युजर्सने कंपनीचे नवीन गोपनीयता धोरण अपडेट केले, नसले तरी कोणाचेही खाते हटवले जाणार नाही किंवा कोणाचाही डेटा १५ मे नंतर हटविला जाणार नाही, असेही यात म्हटले आहे. हे नवीन धोरण १५ मेपासून अंमलात आले आणि व्हॉट्सअॅपने सांगितले की ते हळूहळू युजर्स समोर आणले जाईल. व्हॉट्सअ‍ॅप या धोरणासंदर्भात अनेक न्यायालयाच्या प्रकरणात अडकले आहेत. या बाबींना उत्तर देताना कंपनीने म्हटले आहे की अशी आणखी अॅप्स आहेत, जी जास्त डेटा संकलित करतात.

कंपनीच्या नव्या धोरणाची रोलआउट ही चिंतेची बाब बनली होती. त्याचबरोबर असे देखील म्हटले जात होते की युजर्सचा डेटा फेसबुकवर शेअर केला जाईल. त्याचवेळी, फोन नंबरसारखे काही युजर्सडेटा आधीपासून शेअर केले गेले होते. नंतर व्हॉट्सअॅपने स्पष्ट केले की हा डेटा फेसबुकवर शेअर केला जात नाही आणि नवीन पॉलिसीमुळे केवळ व्हॉट्सअॅप फॉर बिझनेस खात्यावर पाठविलेल्या मेसेजवर परिणाम होईल. व्हाट्सअॅप एफएक्यूमध्ये कंपनीने म्हटले आहे की बहुतेक युजर्सनी हे धोरण स्वीकारले आहे.

व्हॉट्सअ‍ॅपने देखील याची पुष्टी केली की युजर्स मधील चॅट्स एंड-टू-एंड एन्क्रिप्टेड आहेत आणि कंपनी वाचू शकत नाहीत. हे कोणाबरोबरही शेअर केलेले नाही. व्हॉट्सअ‍ॅप कॉल मेसेजेस सारख्या एन्क्रिप्टेड असतात आणि ऐकता येत नाहीत. भारतात सध्या सुरू असलेल्या कायदेशीर प्रकरणांचा व्हॉट्सअॅपच्या निर्णयावर काही परिणाम झाला की नाही हे स्पष्ट झाले नाही.