तुम्ही देखील तुमची वाढलेली ढेरी लपवण्याचा प्रयत्न करता का?


अनेकांचे वजन त्यांच्या खाण्या-पिण्याच्या सवयींमुळे वाढते. शरीराचा आकारा वाढलेल्या वजनामुळे बेढब दिसतो. मग वेगवेगळे प्रयत्न बाहेर आलेले पोट, वाढलेली कंबर आणि पायांवर वाढलेली चरबी कमी करण्यासाठी केले जातात. प्रत्येकाचे वजन वाढण्याचे वेगवेगळे कारण असू शकते. त्यामुळे लठ्ठपणा वाढण्याची कारणे उपचार करण्याआधी जाणून घ्यायला हवी.

पोट आणि कंबरेच्या आजूबाजूचे शरीर चरबी जमा झाल्यामुळे बेढब दिसायला लागते. अनेक आजारही यामुळे उद्भवतात. तुम्ही जर नियमित व्यायाम केला तर ही चरबी कमी होऊ शकते. वजन वाढायला जेवढा वेळ लागतो त्यापेक्षा जास्त वेळ वजन कमी करायला लागतो. तुम्ही जर या काही टिप्स फॉलो केल्या तर तुम्हाला वजन कमी करण्यासाठी त्याचा फायदा होऊ शकेल.

आहारात जंक फूडचा वापर बदलत्या जीवनशैलीमुळे वाढला आहे. वजन बाहेर खाण्याच्या सवयीमुळे वाढणार नाही याची काळजी घ्यायला हवी. फॅट बाहेरील पदार्थांमध्ये जास्त असतात त्याचबरोबर आरोग्यासाठी त्या गोष्टी किती चांगल्या आहेत याबाबतही प्रश्न असतो. नियमित संतुलित आहार घेतला तर वजन नियंत्रित राहते. त्यामुळे शरीर फिट ठेवण्यासाठी आहार कसा असायला हवा याचा सल्ला तुम्ही तज्ज्ञांकडून घ्यायला हवा.

इन्सटंट फूड सध्या पटकन तयार होतात म्हणून पॅकेटबंद बऱ्याच गोष्टी मिळू लागल्या आहेत. असे अनेक पेयसुद्धा बाजारपेठेत उपलब्ध आहेत. पण, पॅकेटमधील ज्यूसचे सेवन लहान मुलांसोबतच मोठेही करतात. पण असे पॅकेटबंद मिळणारे पेय शरीरासाठी हानिकारक ठरतात. ज्यूस हा नैसर्गिकच घ्यायला हवा. बाजारात मिळणाऱ्या पॅकेटबंद ज्यूसमध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असते त्यामुळे वजन वाढण्याचा धोका संभवतो.

शारीरिक हालचाल तशी बैठ्या जीवनशैलीमुळे कमीच झाली आहे. हे परिणाम मोबाईल आणि टीव्हीमुळे लहानमुलंसुद्धा दिसून येत आहेत. पोटावर वाढणारी चरबी ही आपोआप कमी होत नाही, त्यासाठी नियमित व्यायाम आणि चालणे किंवा इतर कामे करणेही तितकच महत्त्वाचे आहे. पुन्हा पुन्हा अनेकांना भूक लागते. सतत खात राहिल्याने अर्थातच वजन वाढण्याचा अधिक धोका तयार होतो. काही लोक अनेकदा जास्त खूश असल्याने किंवा तणावात असताना अधिक खातात. यामुळे हार्मोन्स शरीरात रिलीज होतात. ज्यामुळे भूक वाढते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment