OMG! पाण्यात भिजताच हे फूल होते पारदर्शक

skeleton
अनेक सुंदर आणि अनमोल अशा गोष्टी निसर्गाच्या खजिन्यात दडलेल्या आहेत. डिपहिल्लेया ग्रे यातीलच एक आहे. एक असे फूल जे दिसायला तर सामान्य आहे, पण एक वेगळी अशी त्याची खासियत आहे. पहिल्यांदा हे फूल पाहिल्यावर तुम्ही अंदाजही लावू शकणार नाही की, यात काय वेगळेपण आहे. पाण्याच्या संपर्कात येताच हे सामान्य दिसणारे फूल पारदर्शी होते.
skeleton1
‘स्केलेटन फ्लॉवर’ असेही जपानच्या डोंगराळ भागात आढळणाऱ्या या फुलाला म्हणतात. वसंत ऋतूमध्ये हे फूल उमलते. वातावरण जेव्हा कोरडे होते हे फूल तेव्हा पूर्णपणे पांढऱ्या रंगाचे दिसते. पण पाऊस आला की, हे फूल पूर्णपणे पारदर्शी होते. पाऊस थांबल्यावर फूलाच्या पाकळ्या सुकतात आणि पुन्हा पांढऱ्या दिसू लागतात.

पांढरे फूल पाण्याच्या संपर्कात आल्यावर पारदर्शी दिसण्याच्या या क्षमतेचा रंकतेशी काहीही संबंध नाही. खरंतर फुलाच्या पाकळ्यांमध्ये सैल कोशिका संरचनेमुळे असे होते.

याबाबत ‘केमिस्ट्री वर्ल्ड’ च्या एका रिपोर्टनुसार, पाकळ्यांचे एअर लिक्विड उन्हाच्या दिवसात इंटरफेस डिफ्यूज रिफ्लेक्टेंसचे कारण ठरते. पाकळ्यांवर जेव्हा पाणी पडते तेव्हा हे एक वॉटर-इंटरफेस तयार करते आणि प्रकाश याच्या आरपार होतो. यामुळे फूल पारदर्शी होते. अभ्यासकांसोबतच सामान्य लोकांनाही रंग बदलण्याच्या या क्षमतेमुळे ‘स्केलेटन फ्लॉवर’ ने आकर्षित होतात. या फुलापासून प्रेरित होऊन पाण्याखाली एक पारदर्शी भाग नॅनोफोटोनिक्स अभ्यासकांनी विकासित केला आहे.

Leave a Comment