IAS, IFS पूर्व परीक्षांच्या तारखा केंद्रीय लोकसेवा आयोगाकडून जाहीर


नवी दिल्ली – आयएएस आणि आयएफएस 2021 साठी पूर्व परीक्षेच्या तारखा केंद्रीय लोकसेवा आयोगाने (UPSC) गुरुवारी जाहीर केल्या आहेत. आयएएस/आयएफएसची पूर्व परीक्षा यावेळी 27 जून 2021 रोजी घेण्यात येईल. आयोगाने यासंदर्भात अधिसूचना जारी केली असून यामध्ये भरतीसंबंधित सविस्तर माहिती देण्यात आली आहे. 4 मार्च 2021 पासून या पदांवर अर्ज सुरू झाले आहेत. 24 मार्च 2021 केंद्रीय लोकसेवा आयोगाच्या अर्जाची अंतिम तारीख आहे. जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार यूपीएससी यावेळी आयएएसच्या 712 आणि आयएफएसच्या 110 जागांसाठी या परीक्षा घेत आहे.

4 मार्च 2021 पासून आयएएस आणि आयपीएस या पदांसाठी अर्ज सुरू झाले आहेत. तर अर्ज करण्याची अंतिम तारीख 24 मार्च 2021 आहे. सर्व उमेदवारांनी 24 मार्च 2021 पर्यंत अर्ज फी जमा करावी लागेल. या परीक्षांची प्रवेशपत्रे जून 2021 मध्ये देण्यात येतील. त्याचबरोबर या पदांची पूर्व परीक्षा 27 जून 2021 रोजी घेण्यात येईल.

कोणत्याही मान्यताप्राप्त विद्यापीठाची पदवी आयएएस पदांसाठी अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांनी घेतलेली पाहिजे. त्याचबरोबर, ज्यांच्याजवळ पशुसंवर्धन आणि पशुवैद्यकीय विज्ञान, वनस्पतिशास्त्र, कृषी, भूविज्ञान, रसायनशास्त्र, गणित, भौतिकशास्त्र, सांख्यिकी किंवा संबंधित व्यापार विषयात पदवी घेतली असेल तेच आयएफएस पदांवर अर्ज करू शकतात.

या पदांवर अर्ज करणारे सामान्य आणि ओबीसी श्रेणीतील उमेदवारांना 100 अर्ज फी जमा करावी लागेल. कोणतेही अर्ज शुल्क एससी/एसटी/दिव्यांग आणि महिलांसाठी नाही. या पदांसाठी अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांचे किमान वय 21 वर्षे आणि कमाल वय 32 वर्षे असणे आवश्यक आहे. नियमांनुसार उमेदवारांना आरक्षणानुसार वयाची सवलत देण्यात येणार आहे.

तुम्हाला या पदांसाठी अर्ज करण्यासाठी यूपीएससी https://www.upsc.gov.in या अधिकृत संकेतस्थळाला भेट द्यावी लागेल. हा अर्ज ऑनलाईन भरायचा आहे. या व्यतिरिक्त आपल्याला येथे फॉर्म भरण्याशी संबंधित संपूर्ण माहिती आणि या भरतीची अधिसूचना मिळेल. अर्ज करण्यापूर्वी उमेदवारांनी अधिसूचना पूर्णपणे वाचली पाहिजे. अनुप्रयोगात काही चूक असल्यास तो नाकारला जाऊ शकतो.