प्रणव मुखर्जी यांचा जीवन प्रवास


नवी दिल्ली – सोमवारी सायंकाळी माजी राष्ट्रपदी प्रणब मुखर्जी यांचे वयाच्या 84 व्या वर्षी निधन झाले. असून त्यांच्यावर मागील अनेक दिवसांपासून दिल्लीतील आर्मी हॉस्पीटलमध्ये उपचार सुरू होते. त्यांच्या निधनाची माहिती त्यांचा मुलगा अभिजीत यांनी ट्विट करुन दिली आहे.

त्यांच्या मेंदूवर काही दिवसांपूर्वी शस्त्रक्रिया करण्यात आली होती. त्यादरम्यान त्यांना कोरोनाचा संसर्ग झाल्याचे समोर आले होते. तेव्हापासून त्यांची प्रकृती गंभीर होती. व्हेंटिलेटर सपोर्टवर त्यांना ठेवण्यात आले होते. दरम्यान, आज अखेर त्यांचा मृत्यूसोबत सुरू असलेला संघर्ष संपला आणि त्यांची प्राणज्योत मालवली.

प्रणव कुमार मुखर्जी हे देशाचे तेरावे राष्ट्रपती होते. प्रणव मुखर्जी यांना 26 जानेवारी 2019 रोजी भारतरत्न पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले होते. ते भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते होते. भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसच्या नेतृत्वाखालील संयुक्त पुरोगामी आघाडीने त्यांना राष्ट्रपती पदाचा आपला उमेदवार म्हणून घोषित केले होते. त्यांनी राष्ट्रपती पदाच्या निवडणुकीत प्रतिस्पर्धी उमेदवार पी.ए. संगमाचा पराभव केला. त्यांनी 25 जुलै 2012 रोजी तेरावे राष्ट्रपती म्हणून पद आणि गोपनीयतेची शपथ घेतली. प्रणव मुखर्जी यांनी ‘द कोलिशन इयर्स: 1996-2012’ हे पुस्तक लिहिले आहे.

प्रारंभिक जीवन
प्रणव मुखर्जी यांचा जन्म 11 डिसेंबर 1935 साली पश्चिम बंगालच्या वीरभूम जिल्ह्यातील किर्नाहर शहरालगत मिराटी गावातील ब्राह्मण कुटुंबात कामदा किंकर मुखर्जी आणि राजलक्ष्मी मुखर्जी यांच्या घरील झाला. त्यांचे वडील 1920 पासून काँग्रेस पक्षात सक्रिय होते, त्याचबरोबर ते 1952 ते 1964 या काळात पश्चिम बंगाल विधानपरिषदेचे सदस्य आणि वीरभूम (पश्चिम बंगाल) जिल्हा काँग्रेस कमिटीचे अध्यक्ष होते. त्यांचे वडील ब्रिटिशांविरोधातील लढ्यातील सन्माननीय स्वातंत्र्यसैनिक होते. त्याकाळी त्यांना 10 वर्षांहून अधिक शिक्षा भोगावी लागली.

सुरी (वीरभूम) येथील सुरी विद्यासागर महाविद्यालयात प्रणव मुखर्जी यांचे शिक्षण झाले. त्याचबरोबर कलकत्ता (कोलकत्ता) विद्यापीठाशी संबंधित होते.

त्यांनी इतिहास आणि राज्यशास्त्र विषयात पदव्युत्तर पदवी तसेच कलकत्ता विद्यापीठातून कायद्याची पदवी घेतली. ते वकील आणि महाविद्यालयाचे प्राध्यापक म्हणून देखील त्यांनी काम केले. त्यांच्याकडे मानद डी. लिट ही पदवी देखील होती. त्यांनी प्रथम आपल्या करिअरची सुरुवात महाविद्यालयाचे प्राध्यापक आणि नंतर पत्रकार म्हणून केली. त्यांनी बांग्ला प्रकाशन संस्थान देशेर डाक (मातृभूमि की पुकार) येथेही काम केले आहे. प्रणव मुखर्जी हे बांग्या साहित्य परिषदेचे विश्वस्त आणि अखिल भारतीय बंग साहित्य संमेलनाचे अध्यक्षही होते.

राजकीय कारकिर्द
त्यांची संसदीय कारकीर्द जवळपास पाच दशक जुनी आहे, 1969 मध्ये त्यांची काँग्रेस पक्षाचे राज्यसभेचे सदस्य म्हणून सुरूवात झाली. 1975, 1981, 1993 आणि 1999 मध्ये ते पुन्हा निवडून आले. 1973 मध्ये त्यांचा केंद्रीय औद्योगिक विकास विभागाचे केंद्रीय उपमंत्री म्हणून मंत्रिमंडळात समावेश करण्यात आला होता.

ते 1982 ते 1984 या काळात मंत्रिमंडळातील अनेक पदावर निवडून गेले आणि 1984 मध्ये ते भारताचे अर्थमंत्री झाले. 1984 साली युरोमोनी मासिकाने केलेल्या सर्वेक्षणात त्यांना जगातील सर्वोत्तम अर्थमंत्री म्हणून मानले गेले. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या (आयएमएफ) कर्जाच्या शेवटच्या हप्त्याद्वारे त्यांची मुदत दिली गेली नाही. हे मिळणे उल्लेखनीय होते. प्रणव हे अर्थमंत्री असताना त्यांच्या कार्यकाळात मनमोहन सिंग हे रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाचे गव्हर्नर होते. इंदिरा गांधींच्या हत्येनंतर लोकसभा निवडणुकांनंतर राजीव गांधी समर्थकांनी केलेल्या कटकारस्थानाचा त्यांना फटका बसला, ज्यामुळे त्यांना मंत्रिमंडळात प्रवेश मिळाला नाही. त्यांना काही काळ काँग्रेस पक्षातून निलंबित देखील करण्यात आले होते. त्या काळात त्यांनी आपला राष्ट्रीय पक्ष राष्ट्रीय समाजवादी काँग्रेसची स्थापना केली, परंतु 1989मध्ये राजीव गांधी यांच्याशी झालेल्या समझोत्यानंतर त्यांनी आपला पक्ष काँग्रेस पक्षात विलीन केला. पी. वी. नरसिंह राव यांनी प्रथम त्यांना नियोजन आयोगाचे उपाध्यक्ष आणि नंतर केंद्रीय कॅबिनेट मंत्री म्हणून नेमणूक करण्याचा निर्णय घेतला. 1995 ते 1996 या काळात राव यांच्या मंत्रिमंडळात त्यांनी प्रथमच परराष्ट्रमंत्री म्हणून काम पाहिले. 1997 मध्ये ते उत्कृष्ठ संसदपटू म्हणून निवडले गेले.

ते 1985 पासून पश्चिम बंगाल राज्याचे काँग्रेस अध्यक्षही आहेत. 2004 मध्ये जेव्हा काँग्रेसने आघाडी सरकारचे सरकार स्थापन केले, तेव्हा काँग्रेसचे पंतप्रधान मनमोहन सिंग हे राज्यसभेचे खासदार होते. म्हणूनच, जंगीपूर (लोकसभा मतदारसंघ) येथून प्रथमच लोकसभेच्या निवडणूकीत विजयी झालेल्या प्रणव मुखर्जी यांना लोकसभेचे सभागृह नेते बनवले गेले. संरक्षण, वित्त, परराष्ट्र व्यवहार, महसूल, नौवहन, परिवहन, दळणवळण, आर्थिक व्यवहार, वाणिज्य आणि उद्योग मंत्रालयासह विविध महत्त्वाच्या मंत्रालयांचे मंत्री होण्याचा मानही त्यांना मिळाला होता. ते काँग्रेस पार्लमेंटरी पार्टी आणि काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाचे नेते राहिले आहेत, ज्यात देशातील सर्व काँग्रेसचे खासदार आणि आमदार यांचा समावेश आहे. या व्यतिरिक्त ते काँग्रेसप्रणीत सरकारचे पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या मंत्रिमंडळात केंद्रीय अर्थमंत्री, लोकसभेचे सभागृह नेते, पश्चिम बंगाल प्रदेश काँग्रेस पक्षाचे अध्यक्षही होते. लोकसभा निवडणूकीपूर्वी पंतप्रधान मनमोहनसिंग यांची बायपास सर्जरी झाली तेव्हा प्रणव यांनी केंद्रीय परराष्ट्र मंत्रालयामध्ये केंद्रीय मंत्री असतानाही, राजकीय कामकाजाच्या कॅबिनेट समितीचे अध्यक्ष म्हणून काम पाहिले आणि मंत्रिमंडळाच्या कार्यात महत्त्वाची भूमिका बजावत केंद्रीय अर्थ मंत्रालयात केंद्रीय मंत्र्याचा अतिरिक्त कार्यभार स्वीकारला होता.

आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील भूमिका
10 ऑक्टोबर 2008 रोजी प्रणव मुखर्जी आणि अमेरिकेच्या परराष्ट्र सचिव कोंडोलीझा राईस यांनी कलम 123 करारावर स्वाक्षरी केली. ते आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी जागतिक बँकेच्या प्रशासक मंडळाचे सदस्य, एशियन विकास बँक आणि आफ्रिकन विकास बँकेचे सदस्यही होते.

1984 मध्ये त्यांनी आयएमएफ आणि जागतिक बँकेच्या ग्रुप -24 बैठकीचे अध्यक्षपद भूषविले. मे ते नोव्हेंबर 1995 दरम्यान त्यांनी सार्क परिषदेचे अध्यक्षपद भूषवले.

राजकीय पक्षात भूमिका
मुखर्जी यांना पक्षात तसेच सामाजिक धोरणांच्या क्षेत्रातही मोठा सन्मान मिळाला आहे. इतर माध्यमांमध्ये त्यांचे अस्तित्व टिकवून ठेवण्यासाठी अतुलनीय स्मरणशक्ती आणि निर्विवाद इच्छाशक्ती असलेले राजकारणी म्हणून वर्णन केले जाते.
जेव्हा सोनिया गांधी अनिच्छेने राजकारणात येण्यास तयार झाल्या, तेव्हा प्रणव त्यांच्या प्रख्यात सल्लागारांपैकी एक होते, ज्यांनी त्यांच्या सासू इंदिरा गांधींनी अशा परिस्थितीत कसे व्यवहार केले याची उदाहरणे त्यांना दिली. मुखर्जी त्यांच्या अतूट निष्ठा आणि कर्तृत्वामुळे त्यांना यूपीए अध्यक्षा सोनिया गांधी आणि पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या जवळ आणले गेले आणि 2004 साली जेव्हा काँग्रेस पक्ष सत्तेत आला तेव्हा भारताच्या संरक्षणमंत्रीपदाच्या प्रतिष्ठित पदापर्यंत पोहोचण्यास त्यांना मदत केली. 1991 ते 1996 या काळात त्यांनी नियोजन आयोगाचे उपाध्यक्षपद भूषवले.

2005 च्या सुरुवातीस, पेटंट दुरुस्ती विधेयकावरील करारादरम्यान त्यांच्या प्रतिभेचे दर्शन झाले. काँग्रेस आयपी विधेयक संमत करण्यास वचनबद्ध होते, परंतु डाव्या आघाडीच्या काही घटक जे संयुक्त पुरोगामी आघाडीचा भाग होते बौद्धिक संपत्ती मक्तेदारीच्या काही बाबींचा पारंपारिक विरोध करीत होते. संरक्षणमंत्री म्हणून प्रणव या प्रकरणात औपचारिकपणे सामील नव्हते, परंतु त्यांच्या बोलण्याच्या कौशल्यामुळे त्यांना आमंत्रित केले गेले. मार्क्सवादी कम्युनिस्ट नेते ज्योती बसू यांच्यासह अनेक जुन्या आघाड्याची नाराजी दुर करुन त्यांनी मध्यस्थी करण्याचे काही नवीन मुद्दे ठरविले, ज्यात उत्पादन पेटंटशिवाय इतर गोष्टींचा समावेश होता; मग वाणिज्यमंत्री कमलनाथ यांच्यासमवेत त्यांना आपल्या सहकाऱ्यांना पटवून सांगावे लागले की: कायदा नसण्यापेक्षा अपूर्ण कायदा असणे चांगले आहे. अखेर 23 मार्च 2005 रोजी हे विधेयक मंजूर झाले.

मुखर्जी यांची स्वत:ची प्रतिमा स्वच्छ होती. परंतु जेव्हा त्यांना 1998 मध्ये रेडिफ डॉट कॉमला दिलेल्या मुलाखतीत काँग्रेस सरकारमधील परराष्ट्रमंत्री असलेल्या भ्रष्टाचाराबद्दल विचारले असता ते म्हणाले- भ्रष्टाचार हा एक मुद्दा आहे. आम्ही त्या जाहीरनाम्यातून त्यावर कारवाई करण्याबद्दल बोललो आहे. पण हे घोटाळे केवळ एकट्या काँग्रेस किंवा काँग्रेस सरकारपुरते मर्यादित नाहीत, असे सांगून दिलगीरी व्यक्त केली. बरेच घोटाळे आहेत. विविध राजकीय पक्षांचे अनेक नेते त्यामध्ये हे समाविष्ट आहेत. म्हणून हे घोटाळे करण्यात काँग्रेसचे सरकारदेखील सहभागी होते, हे सांगणे सोपे आहे.

परराष्ट्रमंत्री: ऑक्टोबर 2006
24 ऑक्टोबर 2006 रोजी जेव्हा प्रणव मुखर्जी भारताचे परराष्ट्रमंत्री म्हणून नियुक्त झाले तेव्हा त्यांची जागा ए.के. अँटनी यांनी घेतली. एकेकाळी देशाच्या राष्ट्रपती सारख्या सन्माननीय पदासाठी प्रणव मुखर्जी यांच्या नावाचा देखील विचार केला जात असे. परंतु केंद्रीय मंत्रिमंडळातील अपरिहार्य योगदानामुळे त्यांचे नाव काढून टाकण्यात आले. मुखर्जी यांच्या सध्याच्या वारशामध्ये अमेरिकन सरकारबरोबर भारत-यूएस नागरी अणुकरारावर यशस्वीपणे स्वाक्षरी करणे आणि अणू पुरवठा करणाऱ्या गटाच्या नागरी अणु व्यापारात भाग घेण्यासाठी स्वाक्षरी करणे, अप्रसार करारावर स्वाक्षरी न करण्याचा समावेश आहे. 2007 मध्ये त्यांना पद्मविभूषण, भारताचा दुसरा सर्वोच्च नागरी सन्मान प्रदान करण्यात आला.

अर्थमंत्री
मनमोहन सिंग यांच्या दुसर्‍या सरकारमध्ये मुखर्जी भारताचे अर्थमंत्री झाले. यापूर्वी त्यांनी 1980 च्या दशकातही या पदावर काम केले होते. 6 जुलै 2009 रोजी त्यांनी सरकारचे वार्षिक अर्थसंकल्प सादर केले. या अर्थसंकल्पात, त्यांनी घृणास्पद फ्रिंज बेनिफिट टॅक्स आणि कमोडिटीज ट्रान्झॅक्शन टॅक्स रद्द करण्यासह अनेक कर सुधारणेची घोषणा केली. त्यांनी जाहीर केले की वित्त मंत्रालयाची स्थिती इतकी चांगली नाही की वस्तू व सेवा कराची अंमलबजावणी केल्याशिवाय ते चालू शकते. त्यांच्या युक्तिवादाचे अनेक महत्त्वाचे कॉर्पोरेट अधिकारी आणि अर्थतज्ज्ञांनी कौतुक केले. प्रणव यांनी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी कायदा, मुलींची साक्षरता आणि आरोग्य यासारख्या सामाजिक क्षेत्रातील योजनांसाठी पुरेशा निधीची तरतूद केली. त्याशिवाय त्यांनी राष्ट्रीय महामार्ग विकास कार्यक्रम, विद्युतीकरणाचा विस्तार आणि जवाहरलाल नेहरू राष्ट्रीय नागरी नूतनीकरण अभियान या मूलभूत सुविधांसह कार्यक्रमांचे विस्तार केले. 1991 पासून वाढत असलेल्या वित्तीय तूट याबद्दल अनेकांनी चिंता व्यक्त केली असली तरी सरकारी खर्चात झालेला विस्तार हा तात्पुरता आहे आणि सरकार आर्थिक दूरदृष्टीच्या तत्त्वावर सरकार पूर्णपणे वचनबद्ध आहे.

वैयक्तिक जीवन
बंगाल मधील वीरभूम जिल्ह्यातील मिराती (किर्नहर) गावात जन्मलेल्या प्रणव मुखर्जी यांचे 21 जुलै 1957 रोजी वयाच्या बावीसाव्या वर्षी शुभ्र मुखर्जींशी लग्न झाले होते. त्यांना दोन मुलगे आणि एक मुलगी असून वाचन, बागकाम आणि संगीत ऐकणे हे तीन त्यांचे वैयक्तिक छंद देखील आहेत.

सन्मान आणि पुरस्कार
न्यूयॉर्कमधून प्रकाशित झालेल्या मासिक ‘युरोमोनी’ च्या सर्वेक्षणानुसार, प्रणव मुखर्जी हे 1984 मध्ये जगातील पाच सर्वोत्तम अर्थमंत्र्यांपैकी एक होते. त्यांना 1997 मध्ये त्यांना सर्वोत्कृष्ट संसदपटू हा पुरस्कार मिळाला होता.

अर्थ मंत्रालय आणि इतर आर्थिक मंत्रालयांमध्ये त्यांचे नेतृत्व राष्ट्रीय आणि अंतर्गत मानले जात असे. देशाचे आर्थिक धोरणे ठरविण्यात, ते महत्त्वाचे व्यक्ति म्हणून दीर्घ काळापासून परिचित होते. त्यांच्या नेतृत्वातच भारताने आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या कर्जाच्या 1.1 अब्ज अमेरिकन डॉलर्सचा शेवटचा हप्ता न घेण्याचा मान मिळविला. ते प्रथम श्रेणीचे मंत्री मानले जातात आणि 1980-1985 या काळात पंतप्रधानांच्या अनुपस्थितीत केंद्रीय मंत्रिमंडळाच्या बैठकीचे ते अध्यक्ष होते.

2008 मध्ये सार्वजनिक कामकाजासाठी केलेल्या योगदानाबद्दल त्यांना पद्मविभूषण, भारताचा दुसरा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार जाहीर झाला. त्याचबरोबर प्रणव मुखर्जी यांना 26 जानेवारी 2019 रोजी भारतरत्न पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.