रॅपिड टेस्ट किटसाठी जास्त पैसे उकळणाऱ्यांना जनता कधीच माफ करणार नाही


नवी दिल्ली – देशावर आलेले कोरोनाचे संकट दिवसेंदिवस वाढत असून आणि या व्हायरसच्या विरोधातील लढाईत चाचणी व किट्सची महत्वपूर्ण भूमिका आहे. पण या भारतीय वैद्यकीय संशोधन परिषदेला (आयसीएमआर) विकल्या गेलेल्या वेगवान चाचणी किट्सची किंमत खूपच असून आता ज्यावर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. यावरुन आता काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांनीही सरकारवर प्रश्नचिन्ह उभे केले आहे.

सोमवारी राहुल गांधींनी ट्विट करून लिहिले की, जेव्हा संपूर्ण देश कोरोना विषाणूच्या आपत्तीशी लढा देत आहे, तरीही या संकटाच्या काळातही काही लोक नफा कमविण्यास चुकत नाहीत. या भ्रष्ट मानसिकतेची लाज वाटते, हे सर्व घृणास्पद असल्याचे म्हटले आहे.
आजतकची शेअर करताना राहुल गांधींनी लिहिले की आम्ही पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याकडे मागणी करीत आहोत की अशा फायद्याचा विचार करणाऱ्यांवर लवकरात लवकर कारवाई केली जावी. देश त्यांना कधीच माफ करणार नाही.


वास्तविक, चीनमधून आयात केलेल्या कोविड -1 रॅपिड टेस्ट किटवरून त्याचे वितरक आणि आयातकर्ता यांच्यात वाद झाला. ज्यानंतर हे संपूर्ण प्रकरण दिल्ली उच्च न्यायालयात पोहोचल्यानंतर त्याची किंमत उघडकीस आली.

चीनमधून आणण्यात आलेल्या किटची किंमत 245 रुपये आहे. परंतु आयात करणाऱ्यांद्वारे ही किट आयसीएमआरला 600 रुपयांना विकली जात आहे म्हणजे सुमारे 145% नफा यामागे कमावला जाता आहे. जेव्हा हेच प्रकरण दिल्ली उच्च न्यायालयात पोहोचले तेव्हा कोर्टाने ही किंमत 400 रुपये करण्याचा निर्णय दिला. जरी या किंमतीसह किट विकला गेला तरी जवळपास 61 टक्के नफा मिळणार आहे.

विशेष म्हणजे अनेक राज्य सरकारने चीनमधून येणाऱ्या रॅपिड टेस्ट किटबाबत प्रश्न उपस्थित केले होते. या किट बरोबर घेतल्या गेलेल्या चाचण्या योग्य निकाल देत नसल्यामुळे आयसीएमआरने पुढील आदेश येईपर्यंत त्याच्या वापरावर बंदी घातली होती.

Leave a Comment