जागतिक बँकेचा इशारा, कोरोनामुळे भारतीय अर्थव्यवस्था खिळखिळी होणार


वॉशिंग्टन : कोरोना व्हायरसमुळे भारतीय अर्थव्यवस्थेला जबरदस्त धक्का मिळाल्याचे जागतिक बँकेने म्हटल्यामुळे देशाच्या आर्थिक वाढीच्या दरात मोठी घसरण होईल. रविवारी दक्षिण आशियाच्या अर्थव्यवस्थेविषयीच्या आपल्या ताज्या अहवालात जागतिक बँकेने म्हटले आहे की, कोरोनाचा प्रभाव पाहता भारतीय अर्थव्यवस्थेचा विकास दर २०१९-२०२० मध्ये पाच टक्के राहिल. या व्यतिरिक्त, तुलनात्मक आधारावर, २०२०-२१, अर्थव्यवस्थेचा विकास दर मोठ्या प्रमाणात खाली येईल आणि तो घसरून २.8 टक्क्यांवर जाईल.

या अहवालात पुढे म्हटले आहे की अशा वेळी कोरोनाचा धक्का आला आहे, जेव्हा भारतीय अर्थव्यवस्था आर्थिक क्षेत्रावरील दबावामुळे आधीच सुस्त आहे. सरकारने या साथीला आळा घालण्यासाठी देशभरात लॉकडाऊन लागू केला असल्यामुळे लोकांची हालचाल थांबली आहे आणि वस्तूंच्या पुरवठ्यावर परिणाम झाला आहे.

कोरोनामुळे घरातील पुरवठा आणि मागणीवर परिणाम होत असल्याने २०२०-२१ मध्ये आर्थिक वाढीचा दर २.८ टक्क्यांवर जाईल. जागतिक पातळीवरील जोखीम वाढल्यामुळे देशांतर्गत गुंतवणूकीतही सुधारणा होण्यास विलंब होईल. कोरोनाचा प्रभाव संपल्यानंतर पुढील आर्थिक वर्षात म्हणजेच २०२०-२१ मध्ये अर्थव्यवस्था पाच टक्के वाढ नोंदवू शकेल. यासाठी अर्थव्यवस्थेला आर्थिक धोरणांच्या रणनीतीची आवश्यकता असेल.

भारतात जर लॉकडाउन अधिक काळ चालू राहिला तर जागतिक बँकेच्या अंदाजापेक्षा येथील आर्थिक परिणाम वाईट असू शकतात. भारताने या आव्हानावर मात करण्यासाठी सर्वप्रथम या साथीचा प्रसार आणखी होण्यापासून रोखले पाहिजे आणि प्रत्येकजणास त्याच वेळी अन्न मिळेल याची खात्री केली पाहिजे. भारताला विशेषतः स्थानिक पातळीवरील तात्पुरत्या रोजगाराच्या कार्यक्रमांवर लक्ष केंद्रित करावे लागेल. दिवाळखोरीपासून भारताला लघु व मध्यम उद्योग वाचवावे लागतील.

Leave a Comment