सीबीएसई बोर्डाचा 10वी आणि 12वीच्या परीक्षेचा पॅटर्न बदलणार


नवी दिल्ली : इयत्ता दहावी आणि बारावीच्या मार्च महिन्यात सुरू असलेले काही पेपर कोरोना व्हायरसमुळे पुढे ढकलण्यात आले आहेत. इयत्ता 10वी आणि 12 वीच्या बोर्डाचा पेपर पॅटर्न बदलण्याचा निर्णय केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळाने (CBSE) घेतला आहे. 2020-2021 या शैक्षणिक वर्षापासून हा बदल लागू करण्यात येणार आहे. बोर्डाच्या नव्या पॅटर्ननुसार 100 किंवा 80 पैकी 20 टक्के प्रश्न हे वस्तुनिष्ठ प्रकारचे असणार आहेत. याआधी 10 टक्के वस्तुनिष्ठ प्रश्नांवर भर देण्यात आला होता. पण वस्तुनिष्ठ प्रश्नांवर या वर्षापासून अधिक भर देण्यात येणार आहे.

शैक्षणिक वर्ष 2020-21 पासून सीबीएसई बोर्डाच्या परीक्षेत 20 टक्के उद्दीष्टात्मक प्रश्नांचा समावेश करण्याचा नवीन नियम लागू करण्यात येणार आहे. ही माहिती बोर्डाने शाळांना पाठविली आहे. बोर्डाने जारी केलेल्या आदेशानुसार हा नियम कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे दहावी व बारावीच्या पुढे ढकललेल्या परीक्षांना लागू होणार नाही.

देशातून लॉकडाऊन उघडल्यानंतर, जेव्हा विद्यार्थी परीक्षा देतात, तेव्हा त्यांना जुन्या पॅटर्नच्या आधारे प्रश्न विचारले जातील. 2020-2021 शैक्षणिक सत्रामधील वस्तुनिष्ठ प्रश्नांसह अध्यायदेखील बदलतील. सीबीएसई बोर्डाने दिलेल्या आदेशानुसार उद्दीष्ट प्रश्नांचे 20 टक्के तसेच विविध विषयांचे अध्याय 2020-2021 च्या आगामी सत्रामध्ये बदलण्यात आले आहेत. आदेशानुसार पी ब्लॉक माध्यमिक स्तराच्या 15 व्या ब्लॉकच्या विषयांसाठी रसायनशास्त्रातील सॉलिड स्टेट अध्याय 11 वी आणि 12 वी अभ्यासक्रमामधून काढून टाकण्यात आला आहे. तर मंडळाने माध्यमिक स्तराच्या गणिताच्या अभ्यासक्रमात अप्लाइड गणितासाठी नवीन पर्याय सादर केला आहे. हा विषय सध्या शैक्षणिक सत्र 2020-21 पासून लागू करण्यात येणार आहे. दहावीमध्ये ज्या विद्यार्थ्यांनी बेसिक गणित हा विषय घेतला आहे, ते अकरावीमध्ये गणित हा विषय घेऊ शकतात.

Leave a Comment