असे म्हणतात की देवानंतर या व्यक्तीला घाबरत होती नेते मंडळी


निवडणूक आयोगाला विशेष दर्जा मिळवून नेणारे टीएन शेषन यांचे रविवारी निधन झाले. 86 वर्षांचे शेषन गेल्या अनेक वर्षांपासून आजारी होते आणि ते चेन्नईमध्ये राहत होते. शेषन यांना आतापर्यंतचा सर्वात शिस्तप्रिय निवडणूक आयुक्त म्हणून ओळखले जाते. त्यांच्या कार्यकाळात निवडणूक आयोगाला सर्वाधिक अधिकार मिळाले. त्याचबरोबर निवडणूक सुधारणाही अस्तित्वात आल्या. मतदारांसाठी मतपत्रिका अनिवार्य झाली. आचारसंहितेचे काटेकोरपणे पालन करण्यास सुरवात झाली.

शेषन यांच्यामुळेच बोगस मतदानावर बंदी आली आणि लोकशाहीचा पाया आणखी मजबूत झाला. पक्ष आणि उमेदवारांच्या मनमानीस आळा घालण्यासाठी निरीक्षक तैनात करण्याची प्रक्रिया काटेकोरपणे पाळली गेली. निवडणुकांमध्ये राज्य यंत्रणेचा गैरवापर रोखण्यासाठी शेषन यांनी मध्यवर्ती सैन्याच्या तुकड्या तैनात केल्यामुळे नेत्यांची गुंडगिरी कमी झाली.

त्यांच्या कार्यकाळाच्या आधी निवडणुकांमध्ये बरीच रक्कम खर्च करण्यात येत होती आणि पक्षाने व उमेदवारांनीही त्याचा कधी हिशेब केला नाही. त्यांनी आचारसंहिता कडक केल्यामुळे बरेच नेते शेषन यांचा राग आणि तिरस्कार करत होते. त्यामध्ये लालू प्रसाद यादव प्रमुख होते. निवडणुकांमध्ये आचारसंहितेचे उल्लंघन करण्याचे धाडस आता राजकीय पक्ष व नेते करू शकत नाहीत ते केवळ शेषन यांच्यामुळे शक्य झाले आहे. त्यांच्या कार्यकाळातच मतदान ओळखपत्रे तयार केली गेली.

निवडणुकांमध्ये मत देण्यासाठी मतदाता ओळखपत्र वापर करण्यात येऊ लागल्यामुळे बोगस मतदान कमी झाले. असेही म्हटले जाते की त्यावेळी शेषन निवडणूक आयुक्त असताना मतदानासाठी मद्य वाटप करण्याची प्रथा पूर्णपणे संपली होती. निवडणुकीच्या वेळी धार्मिक आणि वांशिक हिंसाचारावरही बंदी घालण्यात आली होती.

जाणून घ्या कोण होते टीएन शेषन, त्यांना का घाबरायचे नेते मंडळी

 • तिरुनेलई नारायण अय्यर शेषन हे शेषन यांचे पूर्ण नाव होते.
 • ते भारताचे दहावे निवडणूक आयुक्त होते.
 • 1990 ते 1996 या काळात त्यांनी निवडणूक यंत्रणेला बळकटी दिली.
 • त्यांच्यामुळे निवडणूक यंत्रणेची स्थिती आणि दिशा बदलली.
 • त्यावेळी असे म्हणतात की नेते एकतर देवाची उपासना करायचे किंवा शेषन यांची.

  टीएन शेषन हे तामिळनाडू कार्डरचे 1995 बॅचचे आयएएस अधिकारी होते. निवडणूक आयुक्तांची जबाबदारी स्वीकारण्यापूर्वी ते नागरी सेवेत होते. स्वतंत्र भारताच्या इतिहासात ते सर्वात कमी काळ सेवा देणारे कॅबिनेट सचिव झाले. 1989 मध्ये ते अवघ्या आठ महिन्यांसाठी कॅबिनेट सचिव झाले. के. आर. नारायणन यांच्याविरोधात शेषन यांनी राष्ट्रपतीपदाची निवडणूकही लढविली. ते तत्कालीन नियोजन आयोगाचे सदस्यही होते.

  साशंक शंका येताच ते निवडणूक रद्द करायचे, यामुळे शेषन प्रसिद्ध होते. त्यावेळी लालू प्रसाद यादव बिहारचे मुख्यमंत्री होते आणि निवडणुका होणार होत्या. बिहारमध्ये सर्वाधिक बोगस मतदान आणि बूथ कॅप्चर करण्याच्या घटना घडल्या. शेषन यांनी निमलष्करी दलांनी संपूर्ण राज्य ताब्यात घेतले.
  संकर्षण ठाकूर यांनी आपल्या ‘द ब्रदर्स बिहारी’ या पुस्तकात लिहिले आहे की लालू प्रसाद यादव आपल्या जनता दरबारात टी.एन. शेषन यांच्या खूप टीका करायचे. ते त्यांच्या विनोदाच्या आणि व्यंग्याच्या स्वरात म्हणायचे – शेषनवा को भैंसिया पे चढ़ाकर गंगाजी में हेला देंगे. 11 डिसेंबर 1996 पर्यंत शेषन निवडणूक आयुक्त राहिले आणि यावेळी भारतीय निवडणूक आयोग सर्वात शक्तिशाली आणि बळकट झाले.

  त्यावेळी बिहारमध्ये विधानसभा निवडणुका होत होत्या. लालू प्रसाद यादवांचे त्यावेळी पुन्हा एकदा मुख्यमंत्रीपदावर विराजमान होण्याचे स्वप्न पाहत होते. शेषन यांनी त्यावेळी बिहारची सुरक्षा व्यवस्था इतकी मजबूत केली होती की बिहारमधील निवडणूक प्रक्रिया तीन महिने चालली. मागील निवडणुकांपेक्षा हिंसाचार कमी असण्याची बिहारमधील ही पहिलीच वेळ होती आणि बोगस मतदानाचे प्रमाण देखील कमी झाले होते.

Leave a Comment