अॅपलची या कंपनीच्या 15 अॅप्सवर बंदी


बनावट अ‍ॅप्स केवळ अँड्रॉइडवरच नाही तर आयओएस प्लॅटफॉर्मवर देखील अस्तित्वात आहेत, ज्याद्वारे हॅकर्स डेटा चोरण्यासह डेटा लीक करतात. एवढेच नाही तर हॅकर्स या अ‍ॅप्समधून पैसेही कमवतात. मोबाईल सिक्युरिटी कंपनी वांडेरा यांनी ही अॅप्स ओळखली असून जे बिनकामाचे विज्ञान दाखवून कमाई करतात.

हे अॅप्स गुजरात आधारित टेक कंपनी अ‍ॅपस्पेक्टने तयार केले आहेत. त्याचबरोबर या अॅप्सद्वारे कंपनी कमाई करत असे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की हे 15 अॅप्स आयओएस प्लॅटफॉर्मवर उपस्थित होते, जे आता अॅपलने डीलीट केले आहेत.

कंपनीच्या या 15 अॅप्समध्ये व्हायरस होता, ज्यामुळे वापरकर्त्यांच्या फोनमध्ये वेब पृष्ठे स्वयंचलितपणे उघडली जातात. टेक कंपनी वापरकर्त्यांची माहिती न घेता त्यांच्या फोनमध्ये वेब पृष्ठे उघडत आहेत आणि त्याच वेळी जाहिरातीवर क्लिक करून पैसे कमावतात. अहवालानुसार, या अॅप्सवर क्लिकर तोरजन स्थापित केले गेले होते, जे ऑनलाइन फसवणूक आणि डेटा लीकमध्ये काम करते. त्याच वेळी, वेबपृष्ठावर अल्पावधीत जास्तीत जास्त क्लिक मिळविणे हे या मालवेयरचे मुख्य उद्दीष्ट आहे, ज्याच्या माध्यमातून ते कमाई करु शकतील.

तत्पूर्वी क्लीनअप मोहीम चालवताना गुगलने त्यांच्या प्ले स्टोअरमधून 25 अँड्रॉइड अ‍ॅप्स डीलीट केले होते. गुगलने स्टोअरमधून काढलेल्या सर्व अ‍ॅप्समध्ये अ‍ॅडवेअर होते. अ‍ॅडवेअर वापरकर्त्यांच्या फोनमध्ये निरुपयोगी जाहिराती दर्शविण्यासाठी वापरत असे आणि वैयक्तिक माहिती चोरणारे देखील होते. सिमेंटेकने गुगल अॅप स्टोअर वरून हे अॅप्स काढण्याची माहिती दिली. अहवालानुसार या अ‍ॅप्सनी वापरकर्त्यांना बनावट आणि बेकायदेशीर जाहिराती दाखवून पैसे कमावले. हे अॅप्स सुमारे 2.1 मिलीयन म्हणजेच सुमारे 21 लाखवेळा डाउनलोड केले गेले आहेत, आता हे अ‍ॅप्स प्ले स्टोअरवरून हटविण्यात आले आहेत.

Leave a Comment