भारत रशियाला विकासासाठी देणार 7200 कोटी


मॉस्को – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ईस्टर्न इकॉनॉमिक फोरममध्ये (ईईएफ) भाग घेण्यासाठी दोन दिवसांच्या व्लादिवोस्तोक (रशिया) दौऱ्यावर असून या दौऱ्यादरम्यान गुरुवारी त्यांनी सांगितले की भारत पूर्वोत्तरच्या विकासासाठी एक अब्ज डॉलर्स (अंदाजे 72 हजार कोटी रुपये) देईल. भारताचे कायदा पूर्व धोरण आर्थिक मुत्सद्देगिरीचे नवीन परिमाण ठरवेल.

यापूर्वी मोदींनी जपानचे पंतप्रधान शिंजो आबे यांची भेट घेतली. गेल्या दोन महिन्यांत मोदींनी दोन वेळा ओसाका, जपान (28-29 जून, जी -20 शिखर परिषद) आणि बिएरिट्झ, फ्रान्स (26 ऑगस्ट, जी-7 समिट) येथे आबे यांची भेट घेतली.

मोदी म्हणाले, हा महत्वाचा प्रसंग अधिक महत्वाचा करण्यासाठी पुतीन यांनी दिलेल्या आमंत्रणाचे मी आभार व्यक्त करतो. हे आमंत्रण त्यांनी मला लोकसभा निवडणुकीपूर्वी दिले. मला खात्री आहे की आमचे आजचे मंथन केवळ जंगलालाच नव्हे तर संपूर्ण मानवजातीच्या कल्याणाच्या प्रयत्नांना नवीन वेग देईल.

काही दिवसांपूर्वी अध्यक्ष पुतिन यांनी मला सेंट पीटर्सबर्ग परिषदेत आमंत्रित केले. रशियाची सुमारे तीन चतुर्थांश जमीन आशिया आहे. हे क्षेत्र भारताच्या आकारापेक्षा दुप्पट आहे. त्याची लोकसंख्या फक्त 6 दशलक्ष आहे. परंतु हा प्रदेश खनिज, तेल-वायू या नैसर्गिक संसाधनांनी समृद्ध आहे. येथील लोकांनी आपल्या धैर्याने आणि नाविन्याने प्रकृतीच्या आव्हानांवर मात केली आहे. याखेरीज, खेळ, उद्योग, कला आणि संस्कृतीचा असा कोणताही वर्ग नाही जिथे रशियाच्या व्लादिवोस्तोकमधील लोक कार्य करत नाहीत.

मोदी म्हणाले- कला, विज्ञान, साहित्य, खेळ, साहस हे मानवी क्रियाकलाप असे कोणतेही क्षेत्र नाही ज्यात व्लादिवोस्तोकच्या लोकांना यश मिळाले नाही. या लोकांनी रशिया आणि त्यांच्या लोकांसाठी बर्‍याच संधी निर्माण केल्या आहेत. फ्रोजन लँडला सोन्याचा बेस आहे. पुतीन यांच्यासमवेत मी स्ट्रीट ऑफ द फर्स्ट ईनोस्टोरशन पाहिले. इथल्या लोकांचे वैविध्य आणि तंत्रज्ञानाच्या विकासाने मला खूप प्रभावित केले.

भारत आणि सुदूर पूर्व यांचे संबंध खूप जुने आहेत. भारत व्लादिवोस्तोक येथे आपली परिषद उघडणारा पहिला देश आहे. सोव्हिएत युनियनच्या काळातही येथे इतर परदेशी येण्यावर बंदी होती तेव्हा व्लादिवोस्तोक भारतीयांसाठी खुला होता. या भागीदारीचे झाड आपली मुळे खोल करीत आहे. उर्जा क्षेत्रात आणि अन्य नैसर्गिक स्त्रोतांमध्ये भारताने महत्त्वपूर्ण गुंतवणूक केली आहे.

पूर्वेकडील राष्ट्रपती पुतीन यांच्या संलग्नतेमुळे भारतासारख्या जोडीदाराला महत्त्वपूर्ण संधी मिळाल्या आहेत. त्यांनी गुंतवणूकीचे मार्ग उघडले आणि सामाजिक विकासावरही लक्ष केंद्रित केले. या दूरदर्शी प्रवासात भारताला रशियासोबत चालयाचे आहे. सुदूर पूर्व आणि व्लादिवोस्तोकच्या समावेशक विकासासाठी पुतीन यांची दृष्टी निश्चितच यशस्वी होईल. या दृष्टीमागे इथल्या लोकांची मौल्यवान संसाधने आणि अभूतपूर्व प्रतिभा आहे. भारतातही ‘सबका साथ, सबका विकास’ आणि ‘सबका विश्वास’ या मंत्राने आपण नवीन भारत घडविण्यात गुंतलो आहोत. 2024 पर्यंत भारताला 5 ट्रिलियन डॉलर्सची अर्थव्यवस्था बनविण्याच्या संकल्पातून पुढे जाणे. भारत आणि रशिया यांच्यात एक आणि एक अकरा मिळण्याची विशेष संधी आहे.

मोदी म्हणाले- मी पूर्वेकडील सर्व 11 राज्यपालांना भारतात येण्याचे आमंत्रण देत आहे. भारत-रशिया संबंधांसाठी माझी आणि पुतीन यांची महत्वाकांक्षी ध्येये आहेत. आम्ही इंडो पॅसिफिक प्रदेशात सहकार्याची नवीन मोहिम सुरू करणार आहोत. चेन्नई आणि व्लादिवोस्तोक दरम्यान जहाजे असताना भारत आणि रशियाची भागीदारी वाढेल.

परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रवीश कुमार म्हणाले, मोदी आणि आबे यांच्यात आर्थिक, सुरक्षा, संरक्षण, स्टार्ट-अप आणि 5 जी सारख्या मुद्द्यांवर चर्चा झाली. दोन्ही नेत्यांनी प्रादेशिक परिस्थितीवरही आपली मते मांडली. परराष्ट्र सचिव विजय गोखले म्हणाले की, जपान-भारताची वार्षिक बैठक डिसेंबरमध्ये दिल्ली येथे होऊ शकते. तारखांची घोषणा नंतर केली जाईल. यानंतर मोदींनी मलेशियाचे पंतप्रधान महाथिर मोहम्मद आणि मंगोलियाचे अध्यक्ष खलतामागीन बतुलगा यांचीही भेट घेतली.

वादग्रस्त मुस्लिम धर्मगुरु झाकीर नाईक यांच्या प्रत्यर्पणाचा मुद्दाही मोदींनी महातीर महंमद यांच्या समोर उपस्थित केला, असे गोखले म्हणाले. या मुद्दय़ावर दोन्ही देशांचे अधिकारी एकमेकांशी संपर्कात राहतील असा निर्णयही घेण्यात आला. भारत आणि मलेशिया दरम्यान झालेल्या पहिल्या 2 + 2 बैठकीवर दोन्ही नेत्यांनी सहमती दर्शविली. यामध्ये दोन्ही देशांचे परराष्ट्र व संरक्षण मंत्री यांची बैठक होणार आहे.

Loading RSS Feed

Leave a Comment