जंक फूडमुळे आंधळा-बहिरा झाला हा मुलगा


पिझ्झा, बर्गर, मोमोज किंवा सँडविच त्याचबरोबर अनेक जंक फूड आपले कितीही पसंतीचे असले तरीही आपण ते वारंवार खाऊ शकत नाही. आपण आपले आवडते अन्न सलग चार वेळा किंवा कमाल दोन किंवा चार दिवस खाल. पण यूकेच्या एका मुलाने त्याचे आवडते जंक फूड 10 वर्षे सकाळी आणि संध्याकाळी सतत खाल्ले. या आवडत्या अन्नामध्ये फ्रेंच फ्राई, चीप्स, पांढरा ब्रेड, सॉसेज आणि हॅम यांचा समावेश होता.

या मुलाने डॉक्टरांना सांगितले की त्याला वयाच्या सातव्या वर्षापासून कोणतेही फळ किंवा भाजी आवडत नव्हती. त्याला त्यांची चव अजिबात आवडत नव्हती. या कारणास्तव, त्याने फळ आणि भाज्या सोडल्यापासून वयाच्या सातव्या वर्षापासूनच जंक फूड खाण्यास सुरुवात केली. आता डॉक्टरांच्या मते, केवळ जंक फूडचे सतत सेवन केल्यामुळे या मुलाच्या शरीरात जीवनसत्त्वांची कमतरता आल्यामुळे तो आंधळा झाला आहे.

ब्रिस्टल एनएचडी फाउंडेशन ट्रस्टच्या डॉक्टर डेनिझ ईटन यांनी या मुलाच्या आजाराचा अभ्यास केला आणि मिररला सांगितले की मुलाला एएफआरआयडी (एवोइडेंट-रेस्ट्रिक्टिव फूड इन्टेक डिसॉर्डर या Avoidant-Restrictive Food Intake Disorder) आहे. या आजाराने ग्रस्त लोकांना कोणत्याही विशिष्ट प्रकाराच्या अन्नाचा वास, चव आणि पोत आवडत नाही.

या मुलाची दृष्टी पौष्टिक ऑप्टिक न्यूरोपॅथीमुळे गेली आहे. जे गरीब मुलांमध्ये भरपूर प्रमाणात आढळते ज्यांना पुरेसे पौष्टिक आहार मिळत नाही. दृष्टी कमी होणे याशिवाय या मुलाची हाडे कमकुवत झाली आणि ऐकू येणे देखील कमी झाले. डॉक्टरांच्या मते, या मुलाची उंची आणि बीएमआय (बॉडी मास इंडेक्स) सामान्य आहे, परंतु त्याच्या शरीरात व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता आढळली आहे. व्हिटॅमिन बी 12 दूध, मासे आणि अंडीमध्ये आढळते. या मुलाची स्थिती वर्षानुवर्षे तशीच राहील.

या मुलाच्या शरीरात वयाच्या 14 वर्षापासूनच व्हिटॅमिन बी 12 भरपूर येऊ लागला. व्हिटॅमिन बीची कमतरता दूर करण्यासाठी डॉक्टरांनी औषधेही दिली होती. परंतु औषधांचा कोणताही परिणाम झाला नाही आणि वयाच्या 15 व्या वर्षी या मुलाची दृष्टी कमी झाली. डॉक्टरांना असेही आढळले की त्याच्या कुटुंबातील कोणालाही न्यूट्रिनस ऑप्टिक न्यूरोपॅथी नाही.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही