जागतिक कर्करोग दिन : तंबाखू सेवनामुळे ‘या’ राज्यात दरवर्षी 90 हजार लोकांचा मृत्यू

Cancer
बदलत्या जीवनशैलीमुळे आजारी पडण्याच्या संख्येतही दिवसेनदिवस मोठ्या प्रमाणात वाढ होताना दिसत आहे. तंबाखूच्या सेवनामुळे कर्करोग होण्याचे प्रमाण वाढत आहे. तंबाखूच्या सेवनामुळे मध्य प्रदेशात दरवर्षी 90 हजार लोकांचा मृत्यु होत आहे.

आरोग्य तज्ञांच्या मते, 28.1 टक्के लोक तंबाखूजन्य उत्पादनांचे सेवन करतात, त्यात 38. 7 टक्के पुरुष आणि 16 टक्के महिला आहेत. तंबाखूमुळे तोंडाचा, स्वरयंत्र, फुफ्फुस, अन्ननलिका, मूत्राशय, मूत्रपिंड, गर्भाशयचा कर्करोग होतो. राज्यात दरवर्षी 90 हजार लोक तंबाखूजन्य उत्पादनाचे सेवन तसेच कर्करोगामुळे मृत्युमुखी पडतात.

2017 च्या ग्लोबल एडल्ट तंबाखू सर्वेनुसार, 10. 7 टक्के प्रौढ भारतीय (15 वर्षे आणि त्यापेक्षा जास्त) धुम्रपान करतात, तर 21. 4 टक्के लोक तंबाखू आणि धूम्रपान करतात. देशात पान मसाल्याची जाहिरात होत आहे, त्यामुळे तंबाखूच्या विक्रीसाठी प्रोत्साहन मिळत आहे. सिगरेट आणि तंबाखू उत्पादन अधिनियम (कोटपा)च्या तरतुदीनुसार, तंबाखू उत्पादनांच्या थेट किंवा अप्रत्यक्ष जाहिरातीला बंदी आहे.

गैटसच्या दोन सर्वेक्षण 2016-17 च्या आकडेवारीनुसार, मध्य प्रदेश राज्यात 50.2 टक्के पुरुष तर 17. 3 टक्के महिला धूम्रपान किंवा तंबाखूचे सेवन करतात. आकडेवारीनुसार, 19 .0 टक्के पुरुष, 0. 8 टक्के महिला धूम्रपान करतात, तर 38. पुरुषांपैकी 7 टक्के, 16. 8 टक्के स्त्रिया तंबाखूचे सेवन करतात.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, गर्भअवस्थेत तंबाखूचे सेवन करण्याऱ्या महिलामध्ये अशक्तपणा ( एनीमिया) होण्याचे शक्यता 70 टक्के वाढते. तंबाखूच्या सेवनामुळे पुरुषांपेक्षा महिलांमध्ये आठपट अधिक कर्करोग होण्याची शक्यता असते. त्याचप्रमाणे महिलांमध्ये हृदयरोग होण्याची शक्यता पुरुषांपेक्षा दोन ते चारपट अधिक आहे. त्याचप्रमाणे पुरुषांच्या तुलनेत महिलांचा मृत्युदरही जास्त आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment