
केवळ भारतातच नाही, तर संपूर्ण जगात प्रभू श्रीराम आणि हनुमानजींची अनेक मंदिरे आहेत आणि त्या मंदिरांचीही स्वतःची वेगळी श्रद्धा आहे. या सर्व मंदिरांमध्ये हनुमानजींची वेगवेगळ्या प्रकारे पूजा केली जाते. यापैकी एक अलिगढ या सुसंस्कृत शहरातील एकमेव मंदिर आहे, जे जगभरात प्रसिद्ध आहे आणि कारण या मंदिरातच हनुमानजींची खारीच्या रूपात पूजा केली जाते. या मंदिराविषयी अशी श्रद्धा आहे की येथे सतत 41 दिवस पूजा केल्याने भाविकांची सर्व इच्छा पूर्ण होते. अलीगढमध्ये असलेल्या या जगप्रसिद्ध आणि अनोख्या बजरंग बली धामबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.
जगातील एकमेव असे मंदिर जिथे हनुमानजी खारीच्या रूपात आहेत विराजमान, जाणून घ्या त्या मागची श्रद्धा
अचल ताल सरोवरच्या काठावर असलेले हनुमानजींचे श्री गिल्हाराज मंदिर जगभर प्रसिद्ध आहे. आजूबाजूला 50 हून अधिक मंदिरे आहेत, पण गिल्हाराज जी मंदिराच्या श्रद्धा वेगळ्या आणि अधिक आहेत. केवळ धार्मिक स्थळ म्हणून या मंदिराची ओळख आहे. असे मानले जाते की भारतातील हे एकमेव मंदिर आहे, जिथे हनुमानाची खारीच्या रूपात पूजा केली जाते.
धार्मिक ग्रंथांनुसार, जेव्हा भगवान रामजी राम सेतू बांधत होते, त्या वेळी भगवान श्रीरामांनी भगवान हनुमानाला काही काळ विश्रांती घेण्यास सांगितले, परंतु हनुमानजींनी विश्रांती घेतली नाही. त्यांनी खारीचे रूप धारण केले आणि पूल बांधण्यासाठी वानर सेनेला मदत केली. हे पाहून प्रभू रामांनी हनुमानजींना खारीच्या रूपात पाहिले आणि त्यांच्यावर हात फिरवला, त्यानंतर त्या खारीच्या पाठीवर भगवानांच्या हाताची तीच रेषा तयार झाली जी आजही पाहायला मिळते.
श्री गिल्हाराज जी महाराजांचे हे प्रतीक प्रथम धनुर्धारी ‘श्री महेंद्रनाथ योगीजी महाराज’ यांनी शोधले होते, जे सिद्ध संत होते. असे म्हणतात की श्री महेंद्रनाथ योगीजी महाराज हनुमानजींना स्वप्नात भेटले होते आणि म्हणाले की मी अचल तालावर आहे, तेथे माझी पूजा करा. तेथे जाऊन शोध घेतला असता त्यांना मातीच्या ढिगाऱ्यावर अनेक खारी दिसल्या, त्या काढून खोदून पाहिले असता, तेथून मूर्ती सापडली. ही मूर्ती हनुमानजींची खारीच्या रूपात होती. तेव्हापासून ही मूर्ती मंदिरात बसवून तिची पूजा होऊ लागली.
हे मंदिर फार प्राचीन असल्याचे सांगितले जाते. महाभारत काळात भगवान श्रीकृष्णाचे बंधू दौजी महाराज यांनी अचल तालुक्यात पहिल्यांदा हनुमानाची खारीच्या रूपात पूजा केली. अचल तालाच्या मंदिरात संपूर्ण जगात सापडलेले हे एकमेव प्रतीक आहे, जिथे हनुमानाचा डोळा दिसतो.
असे मानले जाते की या मंदिरात सतत 41 दिवस पूजा केल्याने दुःख आणि वेदना दूर होतात. येथे गेल्यावर शनि आणि इतर ग्रहांच्या प्रकोपापासून मुक्ती मिळते. मान्यतेनुसार, हनुमानजींच्या इतर मंदिरांमध्ये एका दिवसात एकापेक्षा जास्त शाल अर्पण केले जात नाहीत, परंतु येथे बजरंगबलीला दररोज 50-60 शाली अर्पण केले जातात.
