ज्याने टीम इंडियात फूट पाडली तोच झाला जसप्रीत बुमराहचा चाहता, त्याची केली तुलना या दोन महान गोलंदाजांशी


जसप्रीत बुमराह सध्या जगातील सर्वोत्तम गोलंदाज मानला जातो. अलीकडच्या काळात अनेक दिग्गज खेळाडूंनी त्याचे कौतुक केले आहे आणि क्रिकेटच्या तिन्ही फॉरमॅटमधील सर्वोत्तम गोलंदाज म्हणून त्याचे वर्णन केले आहे. तसेच तो सध्या कसोटी क्रमवारीत अव्वल क्रमांकाचा गोलंदाज आहे. पर्थ कसोटी जिंकल्यानंतर बुमराहने हे स्थान गाठले होते. आता टीम इंडियात एकेकाळी विभागणी करणारा ऑस्ट्रेलियन दिग्गज ग्रेग चॅपेलही बुमराहच्या गोलंदाजीचा चाहता झाला आहे. भारताचे प्रशिक्षक राहिलेल्या चॅपलने त्याची तुलना दोन महान गोलंदाजांशी केली आहे. 2007 मध्ये सौरव गांगुलीच्या कर्णधारपदाच्या काळात टीम इंडियाच्या अनेक खेळाडूंनी चॅपलवर फूट पाडल्याचा आरोप केला होता.

जसप्रीत बुमराह गेल्या काही काळापासून प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये आपल्या गोलंदाजीने पेटून उठत आहे. आधी एकदिवसीय विश्वचषक, नंतर टी-20 विश्वचषक आणि आता कसोटीत त्याने सर्वांना प्रभावित केले आहे. ग्रेग चॅपेल यांनी अलीकडेच ऑस्ट्रेलियन वृत्तपत्र सिडनी मॉर्निंग हेराल्डमध्ये एक स्तंभ लिहिला होता. यामध्ये त्यांनी बुमराहचे भरभरून कौतुक केले आहे. ऑस्ट्रेलियाचा डेनिस लिली आणि वेस्ट इंडिजचा अँडी रॉबर्ट्स हे महान वेगवान गोलंदाजांमध्ये गणले जातात. त्याच्याकडे गोलंदाजीचे सर्व गुण होते असे म्हटले जाते. चॅपलने आपल्या कॉलममध्ये बुमराहचे वर्णन या दोघांचे मिश्रण असे केले आहे.

चॅपलने लिहिले की लिली ही एक योद्धा होता. त्याच्याकडे आक्रमकता होती, चॅनलवर गोलंदाजी करण्याची कला होती. तसेच तो मानसिकदृष्ट्या खूप मजबूत होता. फलंदाजांना पायचीत करण्याचे कौशल्य रॉबर्ट्सकडे होते. तो त्यांना बसवून बाहेर काढायचा. त्याच्या धोकादायक बाउन्सर आणि यॉर्कर्ससमोर फलंदाज पूर्णपणे हतबल झाले होते. त्याच्याकडे बरीच विविधता होती, ज्यामुळे त्याला भरपूर यश मिळाले. चॅपेलच्या मते, बुमराह जास्त आक्रमक नाही. पण लिली आणि रॉबर्ट्सप्रमाणेच त्याच्याकडे इतर सर्व गुण आहेत.

ग्रेग चॅपलने बुमराहबद्दल सांगितले की, तो लिलीप्रमाणे शरीराने आक्रमकता दाखवत नाही. पण त्याची गोलंदाजी त्याच्यासारखीच आक्रमक आहे. तो शांतपणे आणि प्राणघातक गोलंदाजीने शिकार करतो. बुमराहची अपरंपरागत अॅक्शन आणि चेंडूवरील मास्टर कंट्रोल त्याला नव्या युगाचा राजा बनवतो. चॅपेलच्या मते बुमराहचा ताकदीपेक्षा रणनीतीवर विश्वास आहे. ही गोष्ट त्याला नवीन वयाचा अँडी रॉबर्ट्स बनवते. चॅपलने बुमराहला पूर्ण गोलंदाज म्हटले.