Yaganti Uma Maheshwar Temple: या मंदिरात सतत वाढत आहे नंदी महाराजांची मूर्ती, जाणून घ्या काय आहे श्रद्धा!


भारतात अनेक प्राचीन मंदिरे आहेत. यातील काही मंदिरे अशी आहेत की घटना पाहून लोक आश्चर्यचकित होतात. ही सर्व मंदिरे त्यांच्या रहस्ये आणि चमत्कारांसाठी जगभर ओळखली जातात. भारतातही असे शिवमंदिर आहे. जिथे नंदीजींच्या मूर्तीची स्थिती सतत वाढत आहे. या मूर्तीच्या वाढत्या आकाराचे रहस्य आजपर्यंत कोणालाही शोधता आलेले नाही. याशिवाय मूर्तीच्या वाढत्या आकाराबाबतही अनेक समज लोकांमध्ये प्रचलित आहेत.

कुठे आहे हे मंदिर ?
भगवान शिवाचे हे रहस्यमय मंदिर आंध्र प्रदेशातील कुर्नूल येथे आहे, जे हैदराबादपासून 308 किमी आणि विजयवाडापासून 359 किमी अंतरावर आहे. हे मंदिर वैष्णव परंपरेनुसार बांधण्यात आले आहे. हे 15 व्या शतकात विजयनगर साम्राज्याच्या संगम वंशाचा राजा हरिहर बुक्का राय याने बांधले होते. हे प्राचीन काळातील पल्लव, चोल, चालुक्य आणि विजयनगर शासकांच्या परंपरा प्रतिबिंबित करते.

वाढत आहे नंदीजी मूर्ती
तसे, भगवान शिवाच्या सर्व मंदिरांमध्ये नंदीजींची मूर्ती असते. मात्र नंदीच्या मूर्तीची येथील परिस्थिती अतिशय विशेष आणि चमत्कारिक आहे. ज्याबद्दल केवळ लोकच नाही, तर वैज्ञानिकांचेही म्हणणे आहे की येथे असलेल्या मूर्तीचा आकार दर 20 वर्षांनी सुमारे एक इंच वाढतो. त्यामुळे मंदिराचे खांब एक एक करून काढावे लागत आहेत. यासोबतच, कलियुगाच्या अखेरीस ही मूर्ती मोठ्या स्वरूपात जिवंत होईल आणि त्या दिवशी मोठा प्रलय घडेल, त्यानंतर कलियुगाचा अंत होईल, असे सांगितले जाते.

मंदिराचा इतिहास
या मंदिराच्या स्थापनेबाबतही एक प्रसिद्ध कथा आहे. या शिवमंदिराची स्थापना अगस्त्य ऋषींनी केल्याचे सांगितले जाते. त्यांना येथे व्यंकटेश्वराचे मंदिर बांधायचे होते, परंतु प्रतिष्ठापनेदरम्यान मूर्तीचा अंगठा तुटला. ज्यानंतर अगस्त्य ऋषींनी भगवान शिवाची पूजा केली, त्यानंतर भगवान शिव प्रकट झाले आणि म्हणाले की हे स्थान कैलाससारखे दिसते, म्हणून येथे त्यांचे मंदिर बांधणे योग्य आहे.

शापामुळे दिसत नाहीत कावळे
या मंदिरात कावळे कधीच दिसत नाहीत. अगस्त्य ऋषींच्या शापामुळे हे घडल्याचे सांगितले जाते. कथेनुसार अगस्त्य ऋषी तपश्चर्या करत असताना कावळे त्यांना त्रास देत होते. संतापलेल्या ऋषींनी त्यांना शाप दिला की ते येथे कधीही येऊ शकणार नाही.

अस्वीकरण: या बातमीत दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धांवर आधारित आहे. माझापेपर याची पुष्टी करत नाही.