पृथ्वी शॉ चालो अथवा न चालो, त्याची बॅट कायम कार्यरत असते. होय, असेच काहीसे रणजी ट्रॉफीमध्ये खेळल्या जात असलेल्या मुंबई विरुद्ध महाराष्ट्र सामन्यात पाहायला मिळाले. महाराष्ट्राला 126 धावांत गुंडाळल्यानंतर मुंबईचा संघ पहिला डाव खेळण्यासाठी मैदानात उतरला तेव्हा 17 वर्षीय आयुष म्हात्रेने खळबळ उडवून दिली आणि रणजी करंडकातील पहिले शतक झळकावले. खेळताना त्याने ज्या बॅटने हे केले ती बॅट पृथ्वी शॉची होती. आयुष सध्या 12वीत शिकत असून त्याला मुंबई संघात सरफराज खानचा लहान भाऊ मुशीर खानची जागा मिळाली आहे.
Ranji Trophy : सरफराज खानच्या धाकट्या भावाच्या जागी खेळणाऱ्या 12वीच्या विद्यार्थ्याने पृथ्वी शॉने बॅटने झळकावले पहिले शतक
आयुष म्हात्रेने महाराष्ट्राविरुद्धच्या पहिल्या दिवसाच्या खेळात आपले शतक पूर्ण केले. पहिल्या दिवसाचा खेळ संपेपर्यंत तो 17 चौकार आणि 3 षटकारांसह 127 धावा करून नाबाद राहिला. दिवसाचा खेळ संपल्यावर मुंबईच्या या युवा फलंदाजाने आपल्या शतकाविषयी सांगितले की, पृथ्वी शॉच्या बॅटने आपण ही कामगिरी केली. आयुषच्या म्हणण्यानुसार, रणजी ट्रॉफीमध्ये बडोद्याविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या पदार्पणाच्या सामन्यानंतर पृथ्वीने त्याला त्याची बॅट दिली होती.
आयुषने सांगितले की त्याने पृथ्वी शॉकडे त्याची बॅट मागितली आणि त्याने ती दिली. त्याच बॅटने त्याने शतक झळकावले आहे. तो म्हणाला की पृथ्वी शॉ देखील त्याच्यासारखाच विरारहून येतो, त्यामुळे तो त्याला खूप दिवसांपासून ओळखतो. विशेष बाब म्हणजे आयुष म्हात्रेने रणजी ट्रॉफीमध्ये मुंबईसाठी ज्याच्या बॅटने शतक झळकावले त्या व्यक्तीसोबत सलामी दिली. महाराष्ट्राविरुद्धच्या पहिल्या डावात पृथ्वी शॉला एकपेक्षा जास्त धाव करता आली नाही.
मुंबई संघात मुशीर खानच्या जागी आयुष म्हात्रे खेळत आहे. इराणी चषकापूर्वी मुशीरला रस्ता अपघातात दुखापत झाली होती, त्यामुळे तो संघाबाहेर आहे. इराणी चषक स्पर्धेत उर्वरित भारताविरुद्ध आयुषला फारसे काही करता आले नाही, जिथे तो दोन्ही डावांत मिळून केवळ 33 धावा करू शकला. पण, त्याने बडोद्याविरुद्ध अर्धशतक झळकावून रणजी कारकिर्दीची सुरुवात केली आणि आता महाराष्ट्राविरुद्धच्या दुसऱ्या रणजी सामन्यात झळकावलेले शतक हे सोने पे सुहागासारखेच आहे.
12वीत शिकणाऱ्या आयुषने वयाच्या 5व्या वर्षी क्रिकेटमध्ये रस दाखवायला सुरुवात केली. पण, वयाच्या 15 व्या वर्षापासून तो खऱ्या अर्थाने हा खेळ जगू लागला. हा तो काळ होता, जेव्हा त्याचे नाव शालेय आणि क्लब क्रिकेटमध्ये घेतले जात होते. त्याची सर्वोच्च वैयक्तिक धावसंख्या 254 धावा आहे. आयुषच्या क्रिकेटपटू बनण्याच्या हौशेला त्याचे आई-वडील, आजोबा आणि काका यांची पूर्ण साथ मिळाली. क्रिकेट शिकण्यासाठी आणि सराव करण्यासाठी तो विरार ते चर्चगेट असा 80 किलोमीटरचा एकेरी प्रवास करायचा. आयुषच्या मेहनतीचेच फळ आहे की आज त्याने मुंबई संघात आपले स्थान निर्माण केले आहे.