भारतीय विद्यार्थी एमबीबीएससाठी कझाकिस्तान, युक्रेनमधून नेपाळमध्ये का जातात? पीएम मोदींच्या उल्लेखामुळे चर्चेत


पीएम मोदींनी 15 ऑगस्ट रोजी लाल किल्ल्यावरून देशाला संबोधित केले आणि वैद्यकीय विद्यार्थ्यांना आनंदाची बातमी दिली. आपल्या भाषणात ते म्हणाले की, 5 वर्षांत देशात आणखी 75 हजार वैद्यकीय जागा वाढवल्या जातील. त्याचवेळी ते म्हणाले की, भारतीय विद्यार्थी वैद्यकीय शिक्षण घेण्यासाठी कुठे जातात. याचा विचार करून आश्चर्य वाटते. भारतीय विद्यार्थी वैद्यकीय शिक्षण घेण्यासाठी कझाकिस्तान, युक्रेन ते नेपाळसह इतर अनेक देशांमध्ये जातात.

दरवर्षी 25 हजार विद्यार्थी एमबीबीएस शिकण्यासाठी परदेशात जातात. पंतप्रधानांनी आपल्या भाषणात सांगितले की, वैद्यकीय जागांमध्ये वाढ झाल्यामुळे विद्यार्थ्यांना वैद्यकीय शिक्षण घेण्यासाठी परदेशात जावे लागणार नाही. ते स्वत:च्या देशात राहूनच डॉक्टर बनू शकेल.

भारतीय विद्यार्थी युक्रेन, नेपाळ, कझाकिस्तान, फिलीपिन्स, जॉर्जिया, इराण, इस्रायल, रोमानिया, बोस्निया, हर्जेगोविना, इजिप्त, बांगलादेश, चीन, रशिया, अमेरिका, सिंगापूर इत्यादी अनेक देशांमध्ये एमबीबीएस शिकण्यासाठी जातात.

भारतीय विद्यार्थ्यांना नेपाळ आणि बांगलादेशच्या वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये कमी शुल्कात एमबीबीएसमध्ये सहज प्रवेश मिळतो. भारतीय विद्यार्थ्यांना 50% गुणांसह 12वी पास आणि NEET स्कोअरच्या आधारावर प्रवेश मिळतो. भारताच्या तुलनेत या देशांतील खासगी वैद्यकीय महाविद्यालयांचे शुल्कही कमी आहे.

बांगलादेशातील खाजगी महाविद्यालयांमध्ये 25 ते 30 लाख रुपयांमध्ये एमबीबीएसचा अभ्यास पूर्ण करता येतो. त्याच वेळी, भारतातील खाजगी महाविद्यालयांमधून एमबीबीएस करण्यासाठी 50 लाखांपेक्षा जास्त खर्च येतो त्यामुळे विद्यार्थी एमबीबीएस शिकण्यासाठी या देशांमध्ये जातात. तर NEET परीक्षा उत्तीर्ण झालेल्या भारतीय विद्यार्थ्यांना युक्रेनच्या वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये सहज प्रवेश मिळतो. युक्रेनमध्येही 25 ते 30 लाख रुपयांमध्ये संपूर्ण अभ्यासक्रम पूर्ण करता येतो.

भारतात एमबीबीएसच्या एकूण 1.12 लाख जागा आहेत. या जागा सरकारी आणि खासगी अशा दोन्ही महाविद्यालयांमध्ये आहेत. जे विद्यार्थी NEET UG परीक्षा उत्तीर्ण होतात त्यांना रँक आणि गुणांच्या आधारे कॉलेजमध्ये जागा मिळतात. ज्या विद्यार्थ्यांना सरकारी महाविद्यालयात जागा मिळत नाहीत. त्यापैकी बहुतेक बांगलादेश आणि युक्रेनसारख्या देशांमध्ये वैद्यकीय शिक्षण घेण्यासाठी जातात.