
तारीख तीन वेळा वाढवल्यानंतर, बुधवारी, 14 ऑगस्ट रोजी, लवाद न्यायालयाने (CAS) विनेश फोगटच्या खटल्याचा निकाल दिला आहे. सर्वात आश्चर्यकारक बाब म्हणजे न्यायालयाचा निर्णय केवळ एका ओळीचा होता. याचिका फेटाळत असल्याचे त्यांनी त्यात स्पष्टपणे म्हटले आहे. फायनलपूर्वी विनेशने 100 ग्रॅम जास्त वजनामुळे अपात्रतेच्या विरोधात क्रीडा क्षेत्रातील सर्वात मोठ्या कोर्ट CAS मध्ये याचिका दाखल केली होती. पॅरिस ऑलिम्पिकमधील उणिवा निदर्शनास आणून देत तिने वजन कमी न करण्याच्या बाजूने अनेक युक्तिवाद केले. मात्र, तिच्या युक्तिवादावर न्यायालयाचे समाधान झाले नाही. याचिका फेटाळल्याचा अर्थ असा आहे की आता भारताला संयुक्त रौप्य पदक मिळणार नाही. यामुळे भारतीय चाहते प्रचंड संतापले आहेत.
CAS ने फेटाळली विनेश फोगटची याचिका, 1.4 अब्ज भारतीयांचे हृदय तुटले, चाहत्यांनी सोशल मीडियावर व्यक्त केले शोक
STORY | Vinesh Phogat's appeal against Olympic disqualification rejected by CAS
READ: https://t.co/KrwH0aoOZZ#Olympics2024WithPTI #ParisOlympics2024 pic.twitter.com/AapJJjd7Q2
— Press Trust of India (@PTI_News) August 14, 2024
CAS च्या निर्णयाने 1.4 अब्ज भारतीयांची मने मोडली आहेत. सुनावणीनंतर भारतीय ऑलिम्पिक संघटनेने विनेशच्या बाजूने निकाल लागण्याची आशा व्यक्त केली होती. त्यामुळे भारतीय चाहत्यांना दिलासा मिळाला होता आणि क्रीडा सर्वोच्च न्यायालय न्याय करेल अशी त्यांना पूर्ण आशा होती. यासह भारताला रौप्य पदकही मिळणार होते. मात्र, 3 वेळा तारीख वाढवूनही असे काहीही झाले नाही. आता चाहते सोशल मीडियावर आपली व्यथा मांडत आहेत. भारताकडून हे पदक जबरदस्तीने हिसकावण्यात आल्याचे ते म्हणत आहेत. तिला प्रोत्साहन देण्यासाठी अनेक चाहत्यांनी विनेशला चॅम्पियनही म्हटले आहे.
एक जीता हुआ मेडल हमसे जबरदस्ती छीन लिया।#vineshphogat #Silver #GOAT
— Shameem Khan Yousufzai (@IamSkyousufzai) August 14, 2024
लो मिल गया मेडल🥇
तारीख पर तारीख दिए जा रहे थे
और अपील रद्द कर दी
क्या ये न्याय संगत हैअब खापो की पंचायत होगी और टैक्टर लगे जायेगे #विनेश_फोगाट #VineshPhogat #ParisOlympics2024#IndependenceDay2024 pic.twitter.com/IvRCls2yod
— Ashish Jangid (@jangidashish030) August 14, 2024
मैडल नहीं चैंपियन मिला है…#VineshPhogat #ParisOlympics2024 pic.twitter.com/6htHjnTtZs
— Tweet tht Matters☠️ (@Verma2661) August 14, 2024
विनेश फोगटची याचिका रद्द केल्याने भारतीय ऑलिम्पिक असोसिएशनने (IOA)ही आश्चर्य व्यक्त केले आहे. आयओएने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, अध्यक्ष पीटी उषा यूडब्ल्यूडब्ल्यू (युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंग) विरुद्धची याचिका रद्द केल्याने खूप दुःख झाले आहे. केवळ 100 ग्रॅमच्या फरकामुळे विनेशला अपात्र ठरवणे चुकीचे मानले गेले. या प्रकरणी आपण भारतीय कुस्तीपटूच्या पाठीशी उभे राहणार असल्याचे त्याने म्हटले आहे. एवढेच नाही तर IOA च्या अध्यक्षांनी UWW च्या नियमांवरही प्रश्न उपस्थित केले आहेत.
