भारतीय क्रिकेट संघाचे माजी दिग्गज फलंदाज आणि टीम इंडियाचे प्रशिक्षक अंशुमन गायकवाड यांचे दीर्घ आजाराने निधन झाले. ते 71 वर्षांचे होते. अंशुमन गायकवाड हे बऱ्याच दिवसांपासून ब्लड कॅन्सरने त्रस्त होते आणि त्यांच्यावर लंडनमध्ये उपचार सुरू होते. पण एकेकाळी वेस्ट इंडिज आणि ऑस्ट्रेलियाच्या जीवघेण्या वेगवान गोलंदाजांचा सामना करणारा हा दिग्गज फलंदाज जीवनाची लढाई हरला. बीसीसीआयचे सचिव जय शाह आणि टीम इंडियाचा माजी कर्णधार सौरव गांगुली यांनी अंशुमन गायकवाड यांच्या निधनावर शोक व्यक्त केला आणि भारतीय क्रिकेटसाठी हा धक्का असल्याचे म्हटले.
ज्येष्ठ क्रिकेटपटू अंशुमन गायकवाड यांचे निधन, भारतीय क्रिकेटला मोठा धक्का
1970-80 च्या दशकात भारतीय क्रिकेट संघाचा भाग असलेल्या अंशुमन गायकवाड यांच्यावर लंडनच्या किंग्ज कॉलेज हॉस्पिटलमध्ये ब्लड कॅन्सरवर उपचार सुरू होते. माजी कर्णधार कपिल देव आणि संदीप पाटील यांच्यासारख्या सहकाऱ्यांनी बीसीसीआयकडे त्याच्या उपचारासाठी आर्थिक मदतीची विनंती केली होती. यानंतर 14 जुलै रोजी बीसीसीआयने गायकवाड यांच्या उपचारासाठी 1 कोटी रुपयांची घोषणा केली होती.
My deepest condolences to the family and friends of Mr Aunshuman Gaekwad. Heartbreaking for the entire cricket fraternity. May his soul rest in peace🙏
— Jay Shah (@JayShah) July 31, 2024
लंडनमधील उपचारानंतर गायकवाड गेल्या महिन्यातच मायदेशी परतले होते आणि मुंबईत त्यांच्या घरी राहत होते. बुधवार, 31 जुलै रोजी वयाच्या 71 व्या वर्षी या आजारामुळे त्यांचे येथे निधन झाले. गायकवाड यांच्या निधनाचे वृत्त कळताच भारतीय क्रिकेटमध्ये शोककळा पसरली आहे. बीसीसीआयचे सचिव जय शाह यांनी ‘एक्स’वर पोस्ट टाकून त्यांच्या निधनाबद्दल शोक व्यक्त केला. गायकवाड यांचे निधन संपूर्ण क्रिकेटसाठी दु:खद असल्याचे वर्णन करून शाह यांनी त्यांचे कुटुंब आणि मित्रांप्रती शोक व्यक्त केला आणि त्यांच्या आत्म्याला शांती मिळावी यासाठी प्रार्थना केली.
RIP Anshu bhai .. terrible terrible news pic.twitter.com/cdR7FvJDf4
— Sourav Ganguly (@SGanguly99) July 31, 2024
त्याचवेळी टीम इंडियाचा माजी कर्णधार आणि अंशुमन गायकवाडच्या कोचिंगखाली खेळलेला सौरव गांगुलीही या बातमीने दु:खी झाला. त्याने त्यांच्या ‘अंशुभाई’च्या निधनाची बातमी अत्यंत दु:खद असल्याचे वर्णन केले आणि त्यांच्या आत्म्याला शांती मिळावी यासाठी प्रार्थना केली.
Shri Anshuman Gaekwad Ji will be remembered for his contribution to cricket. He was a gifted player and an outstanding coach. Pained by his demise. Condolences to his family and admirers. Om Shanti.
— Narendra Modi (@narendramodi) July 31, 2024
अंशुमन गायकवाड यांच्या निधनाने पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनाही दु:ख झाले आहे. ‘X’ वर पोस्ट करताना, त्याने अंशुमन गायकवाड यांचे ‘प्रतिभावान खेळाडू’ आणि एक उत्कृष्ट प्रशिक्षक म्हणून वर्णन केले आणि सांगितले की त्यांचे योगदान नेहमीच स्मरणात राहील.
23 सप्टेंबर 1952 रोजी मुंबईत जन्मलेल्या अंशुमन गायकवाड यांनी 1974 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध भारतीय संघाकडून कसोटी पदार्पण केले. यानंतर, 1985 पर्यंत त्यांनी भारतासाठी 40 कसोटी सामने आणि 15 एकदिवसीय सामने खेळले. गायकवाड यांनी या 40 कसोटी सामन्यांमध्ये 30 च्या सरासरीने 1985 धावा केल्या, 201 धावांसह 2 शतके आणि 10 अर्धशतके झळकवली. पाकिस्तानविरुद्धच्या जालंधर कसोटीत त्यांनी 201 धावांची इनिंग खेळली होती. त्यांनी 15 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 269 धावा केल्या होत्या. अंशुमन देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये बडोद्याकडून खेळत असे. एकूण, त्यांनी 206 प्रथम श्रेणी सामन्यांमध्ये 41 च्या सरासरीने 12136 धावा केल्या.
क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतल्यानंतर त्यांनी टीम इंडियाच्या कोचिंगची जबाबदारीही स्वीकारली. 1998 मध्ये ते टीम इंडियाचे मुख्य प्रशिक्षक बनले आणि 2000 पर्यंत या पदावर राहिले. अनिल कुंबळेने आपल्या कार्यकाळात पाकिस्तानविरुद्धच्या दिल्ली कसोटीच्या एका डावात सर्व 10 विकेट घेतल्या होत्या. तर शारजाहमध्ये सचिन तेंडुलकरने ऑस्ट्रेलियन गोलंदाजी मोडून काढत भारताला कोकाकोला कप जिंकून दिला. तसेच टीम इंडिया 2000 च्या नॉक आउट ट्रॉफीमध्ये उपविजेती ठरली होती.