ITR Filling : उरले फक्त 20 दिवस, पाहू नका शेवटच्या संधीची वाट, अन्यथा होईल तुमचे नुकसान


आयकर रिटर्न भरण्याच्या शेवटच्या तारखेला फक्त 20 दिवस उरले आहेत. तुम्हाला कोणत्याही नुकसानाशिवाय इन्कम टॅक्स रिटर्न (ITR) भरायचे असेल, तर तुम्ही ते 31 जुलै 2024 पर्यंत करावे. अन्यथा तुमचे नुकसान निश्चित आहे.

खरे तर, शेवटच्या क्षणाच्या वेळेमुळे आयकर वेबसाइटवर अनेक समस्या निर्माण होत असल्याचे यापूर्वी अनेकदा दिसून आले आहे. यामुळे लोकांना आयटीआर भरणे कठीण होते. त्यामुळे, शेवटच्या क्षणी समस्या टाळण्यासाठी, तुम्ही शेवटच्या तारखेपूर्वी तुमचे आयकर रिटर्न भरले पाहिजे.

जर तुम्ही 31 जुलैपर्यंत इन्कम टॅक्स रिटर्न भरले नाही, तर तुमचे अनेक नुकसान होऊ शकते. त्यांची संपूर्ण यादी खाली दिली आहे. यात दंडापासून पैसे परत करण्यापर्यंत सर्व गोष्टींचा समावेश आहे…

  1. शेवटच्या दिवशी प्राप्तिकर वेबसाइटवर काही समस्या असल्यास, तुमचे विवरणपत्र दाखल केले जाऊ शकत नाही. यानंतर रिटर्न भरल्यावर तुम्हाला दंड भरावा लागू शकतो.
  2. तुम्ही 31 जुलैनंतर आयटीआर फाइल केल्यास तुम्हाला विलंब शुल्क भरावे लागेल. जर तुमचे रिटर्न 5 लाख रुपयांच्या कर सूट मर्यादेत येत असेल, तर तुम्हाला 1,000 रुपये विलंब शुल्क भरावे लागेल. काही प्रकरणांमध्ये ते 5,000 रुपयांपर्यंत जाते.
  3. जर तुम्ही 31 जुलैपर्यंत आयकर रिटर्न भरले नाही आणि तुमच्याकडे सरकारचा करही आहे. त्यानंतर तुम्हाला थकीत करावर व्याज आणि दंड भरावा लागेल.
  4. वेळेवर रिटर्न भरण्याचा एक मोठा फायदा म्हणजे जर तुम्हाला सरकारकडून परतावा मिळाला तर तो तुम्हाला वेळेवर मिळेल.