ड्रॅगनच्या वाईट दिवसांची कहाणी… चीन एकेकाळी होता मंगोलांचा गुलाम, मग कसा बदलला सगळा खेळ


चीन हा असा देश आहे, जो कधीही कोणाचा पूर्णपणे गुलाम झाला नाही असे म्हटले जाते. तथापि, चंगेज खान एक योद्धा होता, ज्याने चीनचा बहुतेक भाग काबीज केला आणि तेथे मंगोलियन राज्य स्थापन केले. तथापि, नंतर फासे फिरले आणि चीनने मंगोलिया ताब्यात घेतला. यानंतर, मंगोलियाने अनेक वेळा आपले स्वातंत्र्य घोषित केले, परंतु 11 जुलै 1921 रोजी यश मिळविले. या घटनेच्या वर्धापनदिनानिमित्त आपण संपूर्ण कथा जाणून घेऊया.

चंगेज खानला इतिहासातील सर्वात महान लष्करी प्रतिभा म्हटल्यास अतिशयोक्ती होणार नाही. पर्शिया आणि संपूर्ण मध्य आशियावर आपली सत्ता प्रस्थापित करणाऱ्या मंगोलांपासून चीनही सुटू शकला नाही. चीनवर कब्जा करण्यासाठी मंगोल राजवटीने 1205 ते 1279 दरम्यान चीनवर राज्य करणाऱ्या राजवंशांच्या विरोधात अनेक वेळा लष्करी मोहिमा सुरू केल्या. चंगेज खानच्या नेतृत्वाखालील मंगोलांनी 1205 आणि 1207 मध्ये पाश्चात्य शियांवर छोटे हल्ले केले.

मग मंगू खान खरोखर मंगोलियामध्ये महान खान म्हणून उदयास आला आणि 1252 मध्ये कुबलाई खानला चीनचा राज्यपाल म्हणून नियुक्त केले. 1279 मध्ये, मंगोल शासक कुबलाई खानने औपचारिकपणे चीनमध्ये युआन शासनाची स्थापना केली आणि सर्व चीनला प्रथमच एका नियमाखाली एकत्र केले. तेव्हाच तिबेट प्रथमच चीनशी एकरूप होऊन संपूर्णपणे समोर आला.

चीनमध्ये मंगोलांविरुद्ध बंडखोरी सुरूच राहिली आणि 1369 मध्ये शुयुआन चांगने मंगोलांची राजधानी बीजिंग ताब्यात घेतली आणि स्वतःला शासक घोषित केले. काळाबरोबर इतिहास बदलला आणि चीनच्या राज्यकर्त्यांनी आतील मंगोलियापर्यंत आपली सत्ता वाढवली.

हे वर्ष 1906 आहे, जेव्हा चीनचा माचू शासक आतील मंगोलियातून बाहेरील मंगोलियात गेला. चिनी लोकांना मंगोलियात स्थायिक होण्यासाठी आणि तेथील महिलांशी लग्न करण्यास प्रोत्साहन दिले गेले. चीनची जीवनशैली आणि संस्कृती मंगोलियावर लादणे हा त्याचा उद्देश होता. मंगोलियन लोकांनी याला विरोध केला आणि चीनमधील माचू घराण्याची सत्ता संपुष्टात आली.

यानंतर, 16 डिसेंबर 1911 रोजी, मंगोलियाच्या लोकांनी स्वत: ला स्वतंत्र घोषित केले आणि राष्ट्रीय धार्मिक नेते झांडंबा-आठवा यांना चर्च आणि राज्याचे प्रमुख म्हणून बोगद खान घोषित केले. मात्र, मंगोलियाकडे डोळे लावून बसलेल्या चीन आणि रशियाने मंगोलियाच्या स्वातंत्र्याची घोषणा मान्य केली नाही आणि चीनच्या वर्चस्वाखाली 1915 साली स्वतंत्र मंगोलियाला स्वायत्त दर्जा दिला. या अंतर्गत मंगोलियाला आपल्या अंतर्गत बाबींवर निर्णय घेण्याचा अधिकार होता परंतु परराष्ट्र व्यवहार आणि व्यापार संबंधांबाबत निर्णय घेता आला नाही. अशा प्रकारे मंगोलिया हे चीन आणि रशिया यांच्यातील बफर स्टेट बनले.

तथापि, या काळात, रशियन राज्यक्रांतीमुळे, ते साम्यवादी राज्य म्हणून उदयास आले, परंतु लेनिनने सत्ता हाती घेतल्यानंतरही, मंगोलियन भूमीवर कम्युनिस्ट आणि निष्ठावंतांमधील संघर्ष सुरूच होता. हे पाहता 1919 मध्ये चीनने आपला सेनापती मंगोलियात पाठवून सर्व विदेशी सैन्याला पांगवले आणि फेब्रुवारी 1920 मध्ये बोगद खानचे सरकार बरखास्त करून मंगोलियाला चिनी संरक्षणाखाली घेतले.

हे लक्षात घेऊन मंगोलियातील लोकांनी चीनविरुद्ध मंगोलियन पीपल्स पार्टीची स्थापना केली आणि बोगद खान व मंगोलियन राजपुत्रांच्या मदतीने चीनविरुद्ध बंड सुरू ठेवले. त्यासाठी एका शिष्टमंडळाने रशियाला जाऊन लेनिनला मदतीची विनंती केली. चीनच्या कारवाया पाहून लेनिनही मंगोलियाच्या पाठीशी उभा राहिला आणि सशस्त्र बंडासाठी शस्त्रे पुरवली.

फेब्रुवारी 1921 मध्ये, मंगोलियाच्या लोकांनी चीनविरुद्ध शस्त्रे उचलली आणि उन्हाळ्यात मोठ्या संख्येने मंगोलियन लोक सामील झाले आणि त्यांनी चिनी लोकांना मंगोलियातून हाकलून दिले. यानंतर, मंगोलियाने पुन्हा एकदा 11 जुलै 1921 रोजी आपले स्वातंत्र्य घोषित केले आणि बोगद खानने पुन्हा आंशिक राजेशाही म्हणून सत्ता स्वीकारली. बोगद खानच्या मृत्यूनंतर मंगोलियन पीपल्स रिपब्लिकची स्थापना झाली.