झिका व्हायरसचा धोका वाढला, ICMR ने जारी केली नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे, दिला ही चाचणी करून घेण्याचा सल्ला


पुण्यात गेल्या काही दिवसांपासून झिका व्हायरसच्या रुग्णांमध्ये वाढ होत आहे. इतर काही राज्यांमध्येही संसर्गाचा धोका वाढत आहे. अशा परिस्थितीत इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चने (ICMR) झिका व्हायरसबाबत नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत. यामध्ये राज्यांना डेंग्यू आणि चिकुनगुनियाच्या चाचण्या वाढवण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत. ICMR ने सर्व राज्यांना झिकाची तपासणी वाढवून या संसर्गाबाबत सतर्क राहण्यास सांगितले आहे.

भारतात झिका विषाणूची फक्त काही प्रकरणे आहेत, तरीही ICMR ने ही मार्गदर्शक तत्त्वे का जारी केली आहेत? याबद्दल आम्ही तुम्हाला माहिती देतो. देशातील बहुतांश राज्यांमध्ये मान्सून दाखल झाला असल्याने झिका विषाणूच्या रुग्णांमध्ये आणखी वाढ होण्याची शक्यता तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. अशा परिस्थितीत हा आजार रोखण्यासाठी पावले उचलली जात आहेत. झिका डासांच्या चावण्याने देखील पसरतो आणि हा विषाणू वाहून नेणारे डास पावसात प्रजनन करू शकतात. अशा परिस्थितीत ICMR ने एक नवीन मार्गदर्शक तत्व जारी केली आहे. यामध्ये राज्यांना सांगण्यात आले आहे की, डेंग्यू आणि चिकनगुनियाची लक्षणे असलेल्या रुग्णांची झिका व्हायरसची चाचणीही केली जाईल.

झिका विषाणू एडिस डासाच्या चाव्याव्दारे पसरतो. या डासामुळे डेंग्यू आणि चिकनगुनियाचाही प्रसार होतो. तथापि, डेंग्यूच्या तुलनेत झिका विषाणूची लक्षणे सौम्य आहेत. त्वचेवर पुरळ येणे, डोळे लाल होणे, सांधेदुखी, स्नायू दुखणे आणि डोकेदुखी ही झिका व्हायरसची लक्षणे असू शकतात.

झिका विषाणू गर्भवती महिलांसाठी अधिक धोकादायक आहे. नवजात बालकांनाही याचा धोका असतो. त्याच्या संसर्गामुळे मुलाच्या मानसिक विकासात समस्या निर्माण होऊ शकतात. गर्भवती महिलांमध्येही झिकाचे रुग्ण आढळून येत आहेत. अशा परिस्थितीत ICMR ने राज्यांना सतर्क राहण्याच्या सूचना दिल्या आहेत.

पावसाळ्यात पाणी साचल्याने डासांची उत्पत्ती झपाट्याने होते. या ऋतूतील आर्द्रतेमुळे डासांचे आयुष्यही वाढते. पावसाळ्यात घरातील पाण्याच्या टाक्या, कुलर आणि इतर गोष्टींमध्ये पाणी साचते. त्यामुळे डासांची संख्याही वाढते. त्यामुळे झिका विषाणू, डेंग्यू, चिकुनगुनिया, मलेरिया यांसारखे आजार वाढू लागतात.

संरक्षण कसे करावे

  1. मच्छरदाणी वापरा.
  2. जवळपास पाणी साचू देऊ नका.
  3. पाण्याचे भांडे झाकून ठेवा.
  4. मच्छर प्रतिबंधक क्रीम लावा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही