Happy Birthday : सुनील गावस्कर यांचा तो विक्रम जो तोडण्याचा प्रत्येक फलंदाजाचे स्वप्न, 53 वर्षांनंतरही आहे अबाधित


लिटल मास्टर म्हणून प्रसिद्ध असलेले टीम इंडियाचे माजी कर्णधार सुनील मनोहर गावस्कर आज 75 वर्षांचे झाले. पाच फूट पाच इंच उंच सुनील गावसकर यांचे नाव जगातील सर्वात यशस्वी फलंदाजांमध्ये घेतले जाते. गावस्कर यांनी क्रिकेटच्या जगतात पाऊल ठेवले, तेव्हा वेस्ट इंडिजची वेगवान बॅटरी कसोटीत मोठ्या प्रमाणात बोलायची, पण त्यांच्या काळात गावस्कर हेल्मेट न घालता फलंदाजी करायचे आणि त्यांच्यासमोर मोठे गोलंदाजही घाम गाळायचे. कारकिर्दीतील पहिल्याच मालिकेत त्यांनी एक विक्रम केला, जो आजही कायम आहे. हा विक्रम मोडणे हे प्रत्येक फलंदाजाचे स्वप्न आहे.

सुनील गावस्कर यांचा जन्म 10 जुलै 1949 रोजी मुंबई, महाराष्ट्र येथे झाला. त्यांनी 1971 मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला सुरुवात केली. गावस्कर यांनी 1971 मध्ये वेस्ट इंडिज दौऱ्यात पोर्ट ऑफ स्पेन येथे कसोटी पदार्पण केले. ही मालिका त्यांच्यासाठी खूप संस्मरणीय होती. कारकिर्दीतील पहिल्याच मालिकेत त्यांनी वेस्ट इंडिजच्या धाडसी गोलंदाजांचा पराभव केला होता.

वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या त्या पदार्पणाच्या मालिकेत गावस्कर यांनी 4 कसोटी सामन्यात विक्रमी 774 धावा केल्या. या काळात गावस्कर यांची सरासरी 154.80 होती. या मालिकेत त्यांनी एका द्विशतकासह 4 शतके आणि तीन अर्धशतके झळकावली. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, पदार्पणाच्या मालिकेत सर्वाधिक धावा करण्याचा हा विक्रम आहे, जो 53 वर्षांनंतरही कोणताही फलंदाज मोडू शकलेला नाही.

सुनील गावस्कर यांनी भारतासाठी 125 कसोटी आणि 108 एकदिवसीय सामने खेळले. त्यांनी कसोटी सामन्यांमध्ये 10122 धावा केल्या, ज्यामध्ये 34 शतके आणि 45 अर्धशतकांची नोंद आहे. कसोटी क्रिकेटच्या इतिहासात दहा हजारांचा आकडा गाठणारे सुनील गावस्कर हे पहिले क्रिकेटपटू आहेत. याशिवाय त्यांनी भारतासाठी 108 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 3092 धावा केल्या, ज्यात त्यांच्या नावावर एक शतक आहे. 1983 चा विश्वचषक जिंकणाऱ्या भारतीय संघाचे गावस्कर देखील एक भाग होते. याशिवाय सुनील गावस्कर यांनी 47 कसोटी आणि 37 एकदिवसीय आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये टीम इंडियाचे नेतृत्व केले.