आता रिंकू सिंगला वगळणार टीम इंडिया? वेगवान फलंदाजीचे मिळणार नाही बक्षीस!


T20 विश्वचषक 2024 च्या फायनलमध्ये दक्षिण आफ्रिकेला पराभूत करण्यापूर्वी संपूर्ण स्पर्धेत भारतीय क्रिकेट संघाचे चाहते एकच सांगत होते – रिंकू सिंगची निवड का झाली नाही? मधल्या फळीतील फलंदाज रिंकूला विश्वचषकासाठी निवडण्यात आलेल्या संघात स्थान मिळाले नाही. रिंकूचा केवळ राखीव खेळाडू म्हणून समावेश करण्यात आला होता. बरं, संघाने रिंकूची उणीव भासली नाही आणि विश्वचषकही जिंकला. रिंकू झिम्बाब्वे मालिकेत नक्कीच पुनरागमन करेल पण आता या मालिकेतही त्याला वगळले जाणार का असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

टी-20 विश्वचषकात टीम इंडियाच्या विजयानंतर, संघातील सर्व खेळाडू देशात परतले असताना, रिंकू सिंग, खलील अहमद, आवेश खान आणि शुभमन गिल झिम्बाब्वेला रवाना झाले. हे चौघेही राखीव खेळाडू होते. सध्या, युवा खेळाडूंनी भरलेला संघ झिम्बाब्वेमध्ये गिलच्या नेतृत्वाखाली भारत टी20 मालिका खेळत आहे, जी 1-1 अशी बरोबरीत आहे. या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात रिंकू सिंगला आपले खातेही उघडता आले नव्हते, पण दुसऱ्या सामन्यात त्याने 22 चेंडूत 48 धावा केल्या.

या सामन्यात रिंकूने ज्या प्रकारे डावाला अंतिम टच दिला, त्यामुळे टीम इंडियाला 234 धावांपर्यंत मजल मारली. आता सीनियर खेळाडूंच्या अनुपस्थितीत रिंकू अशा खेळीनंतर सतत खेळण्याची शक्यता असली, तरी तिसऱ्या टी-20 सामन्यातून तो बाहेर पडेल असे दिसते. ही आश्चर्याची गोष्ट नाही का? पण असे होऊ शकते आणि याचे कारण पुन्हा एकदा शिवम दुबे असेल, ज्याची T20 विश्वचषक संघात रिंकूच्या जागी निवड झाली.

विश्वचषकादरम्यान शिवम दुबेच्या कामगिरीवर सातत्याने प्रश्नचिन्ह उभे राहिले होते, परंतु त्याने निश्चितच काही महत्त्वाच्या खेळी खेळल्या. विशेषत: फायनलमध्ये दुबेने अवघ्या 16 चेंडूत जलद 27 धावा केल्या. आता तोच शिवम दुबे देखील झिम्बाब्वेला पोहोचला आहे, जिथे त्याच्या व्यतिरिक्त यशस्वी जैस्वाल आणि संजू सॅमसन देखील टीममध्ये सामील झाले आहेत. तिघेही बुधवार, 10 जुलै रोजी होणाऱ्या तिसऱ्या टी-20 सामन्यात खेळण्याची अपेक्षा आहे, त्यामुळे रिंकू सिंगच्या जागेबाबत सर्वात मोठा धोका निर्माण झाला आहे.

टीम इंडिया पुढील सामन्यातून साई सुदर्शन आणि ध्रुव जुरेलला वगळून जैस्वाल आणि सॅमसनचा समावेश करू शकते, पण दुबेसाठी कोणाला वगळले जाणार, हा मोठा प्रश्न आहे. येथे दोन स्पर्धक आहेत, रिंकू सिंग आणि रियान परागपैकी एकाला वगळावे लागेल. पहिल्या सामन्यात रियान पराग अपयशी ठरला, तर दुसऱ्या सामन्यात तो फलंदाजीला आला नाही, तर रिंकूला त्याच्या पुढे पाठवण्यात आले. अशा परिस्थितीत त्यांना वगळणे हा एक सोपा आणि चांगला पर्याय असू शकतो. आता रियानला वगळले जाते की रिंकू पुन्हा निराश होतो, हे पाहायचे आहे.