ती मोहिम ज्यावरुन टीएन शेषन यांनी पंतप्रधान राजीव गांधींना दाखवला होता आरसा


जंगलांचा कमी होत जाणारा आकार, हिरवीगार झाडे अंदाधुंदपणे तोडणे आणि त्याचे पर्यावरणावर होणारे घातक परिणाम हे प्रत्येक सरकारच्या चिंतेचे विषय आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या ‘एक पेड माँ के नाम’ या आवाहनावर सध्या देशभरात वृक्षारोपणाची मोहीम सुरू आहे. राज्य सरकार, पर्यावरणाशी संबंधित संस्था आणि संस्थांसोबतच अनेक नागरिकही या मोहिमेत रस घेत आहेत. देशाच्या लोकसंख्येएवढी 140 कोटी रोपे लावण्याचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे.

राजीव गांधी यांनी पंतप्रधान असताना वृक्ष लागवडीच्या दिशेने काहीतरी अर्थपूर्ण करण्याचा विचारही केला होता. सरकार दरवर्षी पन्नास लाख हेक्टर जमिनीवर वृक्षारोपण करणार असल्याची घोषणा करण्यात आली. चांगल्या हेतूने घेतलेला हा मोठा निर्णय होता. पण घोषणेपूर्वी जमिनीचे सत्य न तपासण्याची चूक फळाला येऊ दिली नाही.

सत्तेच्या वरच्या मंडळींकडून अनेक घोषणा करूनही आपले उद्दिष्ट साध्य होत नाही, याचे एक कारण म्हणजे त्यांच्यासाठी लागणाऱ्या पायाभूत सुविधा आणि संसाधनांची घोषणेपूर्वी काळजी घेतली जात नाही.

पंतप्रधानपदाची सूत्रे हाती घेतल्यानंतर राजीव गांधी यांनी कृषी विभागापासून ते वेगळे करून वन व वन्यजीव विभागाची स्थापना केली. वनक्षेत्राचा सतत कमी होत जाणारा आकार आणि त्याचा पर्यावरणावर आणि वन्यजीवांवर होणारा वाढता परिणाम हा सरकार आणि समाजासाठी चिंतेचा विषय होता. या संकटावर मात करण्यासाठी राजीव गांधींनी अनेक पावले उचलली. वेगळ्या विभागामार्फत संबंधित योजनांची अधिक चांगल्या प्रकारे अंमलबजावणी होण्याची अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली. त्यांनी वन विभागाच्या महानिरीक्षक पदावर बढती देऊन केंद्राच्या विशेष सचिवपदी नियुक्ती केली.

आयएएस अधिकारी टी.एन शेषन यांना नवीन विभागाचे सचिव करण्यात आले. राजीव गांधींनी हा विभाग आपल्या ताब्यात ठेवला. पंतप्रधान म्हणून आपल्या पहिल्या दूरचित्रवाणी भाषणात ते म्हणाले होते, “देशातील जंगले कमी होत आहेत आणि नष्ट होत आहेत. त्यामुळे हवामानात बदल होऊन तापमानात वाढ होण्याचा धोका वाढत आहे. या धोक्याचा सामना करण्यासाठी सरकार आवश्यक ती पावले उचलेल. सरकार दरवर्षी पन्नास लाख हेक्टर जमिनीवर झाडे लावणार आहे.

वनविभागाचे सचिव शेषन यांना पंतप्रधानांच्या या महत्त्वाकांक्षी घोषणेची माहिती नव्हती. त्यांना अधिनस्तांकडून जाणून घ्यायचे होते की, या घोषणेपूर्वी योजनेबाबत काही चर्चा किंवा तयारी झाली होती का? सर्वांनी अनभिज्ञता व्यक्त केली. शेषन पुढे म्हणाले की, लक्ष्य साध्य करण्यासाठी एक हेक्टरसाठी सुमारे दोन हजार रोपांची आवश्यकता असेल. त्यांच्या भरभराटीची आणि संवर्धनाची गरज असेल. मोकळ्या जागेबरोबरच एवढ्या मोठ्या प्रमाणात रोपे उपलब्ध करून देण्याचे आव्हानही होते. पण पंतप्रधानांनी आधीच जाहीर घोषणा केली होती. आता त्यातून मागे हटायला वाव नव्हता. पण ही घोषणा हवेत विरली हेही खरे. ती पार पाडण्यासाठी संबंधित विभागाकडे कोणतीही तयारी किंवा आवश्यक साधनसामग्री नव्हती.

या योजनेच्या अंमलबजावणीशी संबंधित प्रश्नाला उत्तर देण्यापूर्वी राजीव गांधी यांनी अधिकाऱ्यांच्या बैठकीत विचारले की शेषन, तुमचा विभाग दरवर्षी पन्नास लाख हेक्टर जमिनीवर वृक्षारोपण करण्यासाठी काय करत आहे? शेषन यांच्या सडेतोड उत्तरामुळे बैठकीत शांतता पसरली, “आम्हाला योजनेबद्दल काहीही माहिती नाही. तुम्ही दरवर्षी पन्नास लाख हेक्टर जमिनीवर झाडे लावण्याची घोषणा केली आहे. शेजारी बसलेल्या आणखी एका सेक्रेटरीने शेषन यांचा शर्ट ओढला आणि त्यांना गप्प राहण्याचा इशारा करत कुजबुजायला सुरुवात केली.

शेषन यांनी जोरात विरोध केला, “मी गप्प का बसू? मी काही चुकीचे बोलत नाही आहे. मी वस्तुस्थिती मांडत आहे. ते पुढे म्हणाले, “एक हेक्टर म्हणजे अडीच एकर. उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी आम्हाला 125 लाख एकर न वापरलेली जमीन लागेल. एक हेक्टरमध्ये सुमारे दोन हजार झाडे लावता येतात. पन्नास लाख हेक्टर जमिनीसाठी दरवर्षी एक हजार कोटी झाडे लागतील. एवढ्या मोठ्या प्रमाणात झाडे असणे कसे शक्य होईल? प्रति रोप 2.5 रुपये खर्चाचा विचार केल्यास 2,500 कोटी रुपये लागतील. याशिवाय त्यांना पाणी, मजूर आणि इतर संबंधित खर्चासाठी अतिरिक्त पैशांची आवश्यकता असेल. या योजनेसाठी सद्यस्थितीत विभागाकडे निधी उपलब्ध झालेला नाही.

शेषन यांचे धीराने ऐकणारे राजीव गांधी म्हणाले, “तुम्ही खूप प्रामाणिक आहात.” शेषन यांनी नम्रपणे पुनरुच्चार केला की मी तुमच्या योजनेला परावृत्त करत नाही. पण हे मोठे कार्य प्रत्यक्ष व्यवहारात राबविणे किती अवघड आहे हे मी सांगण्याचा प्रयत्न करत आहे!” बैठकीनंतर शेषन यांचे सहकारी आयएएस अधिकाऱ्यांनी बरीच चेष्टा केली.

पंतप्रधानांना असे उत्तर दिले जाते का, असा सवाल केला. काही म्हणाले, बदलीसाठी तयार रहा. पण असे काहीही झाले नाही. शेषन यांनी त्यांच्या आत्मचरित्रात लिहिले आहे की, “याउलट राजीव गांधींना त्यांचा सत्यनिष्ठपणा आवडला. किंबहुना, ज्यांनी स्वत:ला एखाद्या विषयाची माहिती नसतानाही त्या विषयावर तज्ञ म्हणून सादर केले, त्या लोकांना ते नापसंत करत असे.”

जाहीर केलेल्या आराखड्यावर पुढील काम करण्याचे ठरले. पन्नास लाख हेक्टरच्या आधीच्या घोषणेऐवजी दरवर्षी पाच लाख हेक्टर जमिनीत वृक्षारोपण करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. त्यासाठी राष्ट्रीय पडीक जमीन विकास मंडळाची स्थापना करण्यात आली. कमला चौधरी यांना अध्यक्ष करण्यात आले.