T20 विश्वचषक जिंकला, आता टीम इंडियात कधी परतणार विराट कोहली-रोहित शर्मा?


टीम इंडियाने टी-20 विश्वचषक जिंकल्यापासून देशातील क्रिकेट चाहत्यांमध्ये जल्लोष आणि उत्साहाचे वातावरण आहे. बऱ्याच दिवसांपासून विजेतेपदाच्या आनंदाची वाट पाहणाऱ्या भारतीय चाहत्यांना अखेर टीम इंडियाने सबुरीचे गोड फळ चाखले. या आनंदाची दोन मोठी कारणे होती – एक, 11 वर्षांनंतर टीम इंडियाने ICC ट्रॉफी जिंकली. दुसरे म्हणजे, संघाचे दोन मोठे तारे, कर्णधार रोहित शर्मा आणि विराट कोहली यांनी विश्वचषक जिंकण्याचे स्वप्न साकार केल्यानंतर T20 आंतरराष्ट्रीयमधून निवृत्ती घेतली. आता विश्वचषक विजेत्या संघातील बहुतांश खेळाडूंप्रमाणे हे दोन्ही स्टार्स सध्या विश्रांतीवर आहेत, पण आता भारतीय चाहत्यांना त्यांच्या पुनरागमनासाठी बराच काळ वाट पाहावी लागणार आहे.

T20 विश्वचषकाच्या फायनलमध्ये दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव केल्यानंतर स्टार फलंदाज कोहलीने T20 आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून निवृत्तीची घोषणा केली होती. त्यानंतर काही वेळातच कर्णधार रोहितनेही पत्रकार परिषदेत आपला निर्णय जाहीर केला. म्हणजेच आता हे दोन्ही दिग्गज टी-20 मालिकेत दिसणार नाहीत, अशा स्थितीत चाहत्यांना त्यांना सतत खेळताना पाहण्याच्या सवयीतून सावरण्यासाठी वेळ लागेल आणि आता चाहत्यांना दोघांनाही पाहण्याची संधी मिळणार आहे. मधल्या ब्रेकनंतरच ते मिळेल. यावेळची प्रतीक्षा आणखी लांबणार आहे.

गेल्या काही महिन्यांतील टीम इंडियाचे व्यस्त वेळापत्रक आणि आगामी अधिक व्यस्त वेळापत्रक लक्षात घेता विराट आणि रोहितला पुन्हा टीम इंडियाकडून खेळताना पाहण्यासाठी चाहत्यांना सुमारे अडीच महिने वाट पाहावी लागणार हे निश्चित आहे. होय, यावेळीही असेच काही घडणार आहे. याला कारण आहे टीम इंडियाची सध्याची मालिका. विश्वचषकानंतर युवा खेळाडूंनी भरलेली टीम इंडिया टी-20 मालिका खेळण्यासाठी झिम्बाब्वेला गेली आहे. यानंतर 27 जुलैपासून श्रीलंका दौऱ्यावर टी-20 मालिका खेळवली जाणार आहे. निवृत्तीमुळे विराट-रोहित या दोन्ही मालिकेत खेळण्याची शक्यता आधीच संपली होती.

श्रीलंका दौऱ्यावर टी-20 व्यतिरिक्त एकदिवसीय मालिकाही खेळवली जाणार आहे, मात्र या मालिकेचे महत्त्व लक्षात घेता विराट-रोहितला खेळणे कठीण वाटत होते. आता ताज्या अहवालातही हे सत्य असल्याचे सिद्ध होत आहे. पीटीआयच्या अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की, सप्टेंबरपासून टीम इंडिया सातत्याने अनेक कसोटी मालिका खेळेल, त्यानंतर पुढील वर्षी चॅम्पियन्स ट्रॉफीही होणार आहे. अशा स्थितीत रोहित-विराटला जास्तीत जास्त विश्रांती दिली जाईल आणि त्यामुळे ते श्रीलंका मालिकेतही खेळणार नाहीत हे जवळपास निश्चित झाले आहे.

आता प्रश्न असा आहे की हे दोन सुपरस्टार कधी पुनरागमन करणार आहेत. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की विराट-रोहित सप्टेंबरमध्ये थेट परतणार आहेत. ऑगस्टच्या सुरुवातीला श्रीलंकेविरुद्धची वनडे मालिका संपल्यानंतर टीम इंडियाकडे दुसरी कोणतीही मालिका नाही. यानंतर भारत आणि बांगलादेश यांच्यातील कसोटी मालिका थेट 19 सप्टेंबरपासून सुरू होणार आहे. विराट आणि रोहित या मालिकेसह पुनरागमन करणार आहेत. यानंतर, ते न्यूझीलंडविरुद्ध 3 कसोटी, त्यानंतर ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यावर 5 कसोटी, त्यानंतर जानेवारी-फेब्रुवारीमध्ये इंग्लंडविरुद्ध 3 एकदिवसीय सामने खेळेल, त्यानंतर ते 2025 च्या चॅम्पियन्स ट्रॉफीमध्ये विजेतेपदाचा दावा करतील.