सौरव गांगुलीचा तो 27 वर्ष जुना विक्रम, जो जगातील कोणताही क्रिकेटर तोडू शकला नाही


सौरव गांगुली हा भारतीय क्रिकेटमधील सर्वात दिग्गज खेळाडू आणि कर्णधारांपैकी एक आहे. भारतीय क्रिकेटला नवी दिशा देण्यासाठी तो ओळखला जातो. गांगुलीने 1992 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध टीम इंडियाकडून वनडेमध्ये पदार्पण केले होते. 1996 मध्ये लॉर्ड्सवर इंग्लंडविरुद्धच्या कसोटी सामन्यात त्याने पदार्पण केले. त्याने आपल्या पहिल्याच कसोटी सामन्यात शतक झळकावले, त्यानंतर तो सर्वांच्या नजरेत आला आणि त्याने कधीही मागे वळून पाहिले नाही. यानंतर गांगुलीने आपल्या कारकिर्दीत अनेक विक्रम केले, जे नंतर तुटले, परंतु एक असा विक्रम आहे, जो 27 वर्षांपासून त्याच्या नावावर आहे आणि आजपर्यंत कोणीही तो मोडू शकले नाही.

त्याने 311 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 11363 धावा केल्या होत्या. सचिन तेंडुलकर आणि इंझमाम उल हक यांच्यानंतर एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये 10,000 धावांचा टप्पा पार करणारा तो जगातील तिसरा फलंदाज आहे. एकदिवसीय सामन्यांमध्ये सर्वाधिक धावा करण्याच्या बाबतीत गांगुली भारतात तिसऱ्या आणि जगात नवव्या स्थानावर आहे. क्रिकेटच्या ‘दादा’ने 27 वर्षांपूर्वी एकदिवसीय सामन्यात आणखी एक पराक्रम केला होता, ज्यावर त्याची ‘दादागिरी’ आजही कायम आहे.

लॉर्ड्स कसोटीत त्याच्या पराक्रमाच्या एका वर्षानंतर, म्हणजे 1997 मध्ये, गांगुलीने पाकिस्तानविरुद्धच्या 5 सामन्यांच्या एकदिवसीय मालिकेत सलग 4 सामन्यांमध्ये 4 सामनावीर पुरस्कार जिंकला. त्याच्यानंतर आजपर्यंत जगातील कोणत्याही क्रिकेटपटूला वनडेमध्ये हा विक्रम मोडता आलेला नाही. आम्ही तुम्हाला सांगतो की त्याने 1992 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध वनडे पदार्पण केले होते.

त्याच्या कसोटी पदार्पणानंतर, सौरव गांगुली सतत धावा करत होता, ज्यासाठी त्याला बक्षीस देखील मिळाले. 2000 मध्ये त्यांना संघाचे कर्णधारपद देण्यात आले, जे भारतीय क्रिकेटसाठी गेम चेंजर ठरले. त्यांच्या आधी भारत फक्त त्यांच्याच देशात जिंकण्यासाठी ओळखला जायचा, पण त्याच्या नेतृत्वाखाली भारताने इंग्लंड आणि ऑस्ट्रेलियाला त्यांच्याच देशात हरवायला सुरुवात केली.

गांगुलीच्या कर्णधारपदाखाली संघाने 2001 मध्ये कसोटी मालिकेत त्यावेळी सर्वात धोकादायक मानल्या जाणाऱ्या ऑस्ट्रेलियाचा 2-1 ने पराभव केला होता. त्याच वेळी, 2002 च्या नॅटवेस्ट सीरिजच्या अंतिम फेरीत इंग्लंडचा एकदिवसीय सामन्यात पराभव केला होता. एवढेच नाही, तर भारताने तेव्हा आयसीसी चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकली.

यानंतर 2003 एकदिवसीय विश्वचषकात त्यांचा संघ अंतिम फेरीत पोहोचला. याशिवाय भारताने 2004 आशिया चषकाची अंतिम फेरी गाठली होती. गांगुलीने 49 कसोटी सामन्यांमध्ये कर्णधारपद भूषवले, त्यापैकी त्याने 21 सामने जिंकले आणि 15 सामने अनिर्णित राहिले. या 21 पैकी त्याने परदेशी भूमीवर 11 सामने जिंकले.

गांगुलीने त्याच्या संपूर्ण कारकिर्दीत 50 हजारांहून अधिक धावा केल्या. यामध्ये त्याने 113 कसोटी सामन्यांमध्ये 7212 धावा, 311 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 11363 धावा केल्या आहेत, तर प्रथम श्रेणीमध्ये 15687 धावा, लिस्ट A मध्ये 15622 धावा आणि T20 मध्ये 1726 धावा केल्या आहेत. भारतीय क्रिकेटमधील त्यांच्या योगदानाची दखल घेत त्यांना अर्जुन पुरस्कार आणि पद्मश्री पुरस्कारानेही सन्मानित करण्यात आले आहे. त्याची दूरदर्शी विचारसरणी लक्षात घेऊन बीसीसीआयने त्याला 2019 मध्ये अध्यक्ष केले.