ईशान किशनने स्वीकारला पराभव, झिम्बाब्वे मालिकेत बीसीसीआयने संधी न दिल्याने उचलले मोठे पाऊल


2023 च्या एकदिवसीय विश्वचषकापर्यंत इशान किशन टीम इंडियाचा नियमित सदस्य होता. तो सतत संघाशी जोडला गेला आणि अनेक मोठ्या स्पर्धाही खेळल्या. मात्र, एकदिवसीय विश्वचषक संपल्यानंतर त्याचा काळ चांगला गेला नाही. दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावरून अचानक परतल्यापासून तो संघाबाहेर आहे. नोव्हेंबर 2023 पासून तो टीम इंडियासाठी एकही सामना खेळलेला नाही. आयपीएल 2024 देखील त्याच्यासाठी खास नव्हते. दरम्यान, बीसीसीआयनेही त्याला केंद्रीय करारातून वगळले होते. टी-20 विश्वचषकासाठीही त्याची निवड झाली नव्हती. बीसीसीआय झिम्बाब्वे दौऱ्यावर पुनरागमन करण्याची संधी देईल, अशी त्याला आशा होती, पण तीही वाया गेली. आता ईशान किशनने बीसीसीआयसमोर पराभव स्वीकारत मोठा निर्णय घेतला आहे.

ईशान किशन आणि बीसीसीआयमध्ये बऱ्याच दिवसांपासून ‘युद्ध’ सुरू आहे, मात्र आता त्यांनी पराभव स्वीकारल्याचे दिसत आहे. बीसीसीआयच्या सूचनेनंतर किशन आता रणजी ट्रॉफीमध्ये सहभागी होणार आहे. इंडियन एक्स्प्रेसला दिलेल्या मुलाखतीत किशनने बीसीसीआय आणि गेल्या 6 महिन्यांत झालेल्या वादांबद्दल खुलेपणाने भाष्य केले आहे. त्याने सांगितले की, मानसिक थकव्यामुळे त्याने ब्रेक घेतला होता, पण सध्या बरे वाटत आहे आणि आगामी रणजी हंगामासाठी मुंबईत जोरदार तयारी सुरू आहे. किशन म्हणाला की तो देशांतर्गत हंगामासाठी उत्सुक आहे आणि झारखंडसाठी चांगली कामगिरी करू इच्छित आहे.

ईशान किशनच्या ब्रेकनंतर बीसीसीआयने त्याला संघात परतण्यासाठी रणजी ट्रॉफीमध्ये खेळण्याची सूचना केली होती, मात्र त्याने त्यांचे ऐकले नाही. आता त्याने यामागचे कारण स्पष्ट केले आहे. किशनच्या म्हणण्यानुसार, ब्रेक घेणे त्याच्यासाठी सामान्य होते, परंतु संघाचा नियम असा आहे की पुनरागमन करण्यासाठी देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये कामगिरी करावी लागेल. मात्र, त्यामागे त्याला काही अर्थ दिसत नव्हता, कारण त्यावेळी तो खेळण्यासाठी मानसिकदृष्ट्या तयार नव्हता. त्यामुळेच मी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधूनही ब्रेक घेतला होता.

एकदिवसीय विश्वचषक संपताच, ईशान किशनला टी-20 मालिकेसाठी टीम इंडियासोबत दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर पाठवण्यात आले होते. त्याच्या आधी जितेश शर्माला यष्टिरक्षक म्हणून संधी देण्यात आली होती. त्याचवेळी, कसोटी मालिकेपूर्वी केएल राहुलने विकेटकीपिंग केल्याची बाब समोर आली, त्यानंतर त्याने या मालिकेतून आपले नाव मागे घेतले. तेव्हापासून बीसीसीआय आणि त्यांच्यात ‘युद्ध’ सुरू आहे. दक्षिण आफ्रिका मालिकेपूर्वी आशिया चषक आणि विश्वचषक स्पर्धेत संधी न मिळाल्याने तो संतापला होता. दक्षिण आफ्रिकेतून परतल्यानंतर, तो काही कार्यक्रमांमध्ये दिसला, परंतु देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये सहभागी झाला नाही, त्यानंतर बीसीसीआयने कारवाई करत त्याला केंद्रीय करारातून काढून टाकले.