लोक अनेकदा तक्रार करतात की कंपनी त्यांना त्यांच्या पगारापेक्षा जास्त काम करायला लावते, तर काही लोकांना कोणतेही काम न करता लाखोंचा पगार मिळत राहतो, परंतु आजकाल अशी एक घटना चर्चेत आहे, ज्याने सर्वांनाच आश्चर्याचा धक्का बसला आहे. खरं तर, एका फ्रेंच महिलेने ‘कामाच्या ठिकाणी नैतिक छळ आणि भेदभाव’ असा आरोप करत दूरसंचार कंपनी ऑरेंजविरोधात कोर्टात केस दाखल केली आहे. कंपनीने आपल्याला कोणतेही काम न देता 20 वर्षे पगार देत राहिल्याचा आरोप त्यांनी केला आहे.
20 वर्षे काम न करता घेतला पगार, नंतर महिलेनेच दाखल केला कंपनीवर खटला
लॉरेन्स व्हॅन वासेनहोव्ह असे या महिलेचे नाव आहे. ऑडिटी सेंट्रल या वेबसाईटच्या रिपोर्टनुसार, 1993 मध्ये फ्रान्स टेलिकॉमने लॉरेन्सला सिव्हिल सर्व्हंट म्हणून नियुक्त केले, परंतु त्यानंतर ऑरेंजने कंपनी ताब्यात घेतली. आता कारण तिच्या मूळ नियोक्त्याला माहित होते की लॉरेन्स जन्मापासूनच हेमिप्लेजिक नावाच्या आजाराने ग्रस्त आहे, ज्यामध्ये लोकांचा चेहरा आणि हातपायाला लकवा होतो. याशिवाय त्यांना मिरगीचा त्रासही होता, त्यामुळे तिच्या वैद्यकीय स्थितीच्या आधारे तिला पदाची ऑफर देण्यात आली होती.
अहवालानुसार, लॉरेन्सने एचआर विभागात काम केले आणि 2002 पर्यंत सचिव म्हणून काम केले, जेव्हा तिची फ्रान्सच्या दुसऱ्या प्रदेशात बदली झाली, परंतु तिचे नवीन कार्यस्थळ तिच्या गरजेनुसार नव्हते आणि वैद्यकीय अहवालाने देखील पुष्टी केली की हे पद योग्य नाही. तिला असे असूनही, ऑरेंज त्याच्या नोकरीमध्ये कोणतेही समायोजन करण्यात अयशस्वी ठरले आणि तिच्याकडून कोणतेही काम न घेता पुढील 20 वर्षांसाठी तिला पूर्ण वेतन देणे योग्य मानले.
आता कंपनीच्या या वृत्तीमुळे संतप्त झालेल्या लॉरेन्सने ऑरेंजवर खटला भरला. अशाप्रकारे कंपनी तिला नोकरी सोडण्यास भाग पाडण्याचा प्रयत्न करत असल्याचा दावा तिच्या वकिलाने केला आहे. वकिलाने सांगितले, ‘ते तिला काम करून घेण्यापेक्षा पगार देण्यास प्राधान्य देतात’. ते पुढे म्हणाले की लॉरेन्सने कंपनी आणि तिच्या चार व्यवस्थापकांविरुद्ध ‘त्यांच्या आरोग्याच्या स्थितीशी संबंधित कामाच्या ठिकाणी नैतिक छळ आणि भेदभाव केल्याबद्दल’ तक्रार दाखल केली आहे.
महिलेच्या वकिलाने सांगितले की, ‘अपंग व्यक्तीसाठी काम करणे म्हणजे समाजात स्थान मिळवणे, ओळख मिळवणे आणि सामाजिक बंधने निर्माण करणे’, परंतु या प्रकरणात लॉरेन्सचा ‘छळ’ करण्यात आला आणि 20 वर्षे हे सर्व करण्यापासून वंचित ठेवण्यात आले आशा होती की ती नाराज होईल आणि नोकरी सोडेल, परंतु तसे झाले नाही, त्याऐवजी लॉरेन्सने कंपनीवरच केस दाखल केली.