ICMR ने सांगितल्या गर्भधारणेचे नियोजन करण्यापूर्वी लक्षात ठेवाव्यात कोणत्या गोष्टी


ICMR म्हणजेच इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चने अलीकडेच अन्न आणि जीवनशैली यासंबंधी मार्गदर्शक तत्त्वे शेअर केली आहेत. लहान मुलांपासून वृद्धांपर्यंत सर्वांना आरोग्य आणि तंदुरुस्तीसाठी योग्य आहार, पोषक आहार, दैनंदिन क्रियाकलाप इत्यादी तपशीलवार समजावून सांगितले आहे. या मार्गदर्शक तत्त्वाच्या दुसऱ्या भागात गर्भवती महिलांसाठी संतुलित आहाराव्यतिरिक्त, गर्भधारणेचे नियोजन करण्यापूर्वी कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत हे देखील सांगण्यात आले आहे.

गर्भधारणेच्या 9 महिन्यांपर्यंत आई आणि गर्भ निरोगी राहिल. तिचा शारीरिक आणि मानसिक विकास व्यवस्थित होण्यासाठी आणि प्रसूती सुरक्षित राहण्यासाठी, गर्भधारणेपूर्वीच काही गोष्टी लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे. आता या संदर्भात ICMR ने जी मार्गदर्शक तत्वे सांगितली आहेत, त्या आम्ही तुम्हाला सांगतो.

ICMR ने जारी केलेल्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, निरोगी बाळाला जन्म देण्यासाठी, गर्भधारणेदरम्यान आईचे वजन योग्य असणे आवश्यक आहे आणि तिला पुरेसे पोषण मिळणे आवश्यक आहे, ज्याला गर्भधारणापूर्व पोषण म्हणतात. जर तुम्ही गर्भधारणेची योजना करत असाल, तर तुमचे वय किमान 21 वर्षे असावे.

गर्भधारणेचे नियोजन करण्यापूर्वी महिलांनी काही मूलभूत चाचण्या करून घेतल्या पाहिजेत. यामध्ये रक्तदाब, थायरॉईडचे कार्य, रक्तातील साखर, अशक्तपणा (हिमोग्लोबिन, लाल रक्तपेशींची स्थिती), शरीराचे वजन यासारख्या चाचण्या कराव्या लागतात. हे गर्भधारणेदरम्यान गुंतागुंत होण्यापासून आपले संरक्षण करेल.

ICMR मार्गदर्शक तत्त्वे सांगतात की महिलांनी गर्भधारणेपूर्वी फॉलिक ॲसिड घेणे सुरू केले पाहिजे आणि गर्भधारणेदरम्यान ते चालू ठेवावे. खरं तर गरोदरपणात फॉलिक ॲसिड घेतल्याने मुलाच्या मेंदूचा विकास होण्यास मदत होते. याशिवाय फॉलिक ॲसिड म्हणजेच व्हिटॅमिन बी हे देखील जन्मजात दोष टाळण्यासाठी उपयुक्त मानले जाते. तथापि, किती प्रमाणात घ्यायचे याबद्दल तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांशी संपर्क साधू शकता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही