Ransomware Attack : रॅन्समवेअर म्हणजे काय आणि ते कसे करते तुम्हाला टारगेट? टाळण्यासाठी लक्षात घ्या या गोष्टी


ते म्हणतात की एखाद्या गोष्टीचे फायदे असतील, तर त्याचे तोटेही असतात. तंत्रज्ञानाने निःसंशयपणे आपल्या सर्वांचे काम सोपे केले आहे, परंतु तांत्रिक समस्यांमुळे दररोज जगाच्या कोपऱ्यात कोणीतरी रॅन्समवेअर हल्ल्याचा बळी ठरत आहे.

रॅन्समवेअर हल्ला म्हणजे काय आणि तो कसा टाळता येईल? आज आम्ही तुम्हाला या सर्व प्रश्नांची माहिती देणार आहोत. रॅन्समवेअर टाळण्यासाठी, सर्वप्रथम हे समजून घेणे आवश्यक आहे की रॅन्समवेअर कसे काम करते?

रॅन्समवेअर हे एक प्रकारचे दुर्भावनापूर्ण सॉफ्टवेअर आहे जे तुमच्या फायली लॉक करते आणि नंतर तुमच्या फाइल्स अनलॉक करण्यासाठी मोठ्या रकमेची मागणी केली जाते. गेल्या काही वर्षांत ही समस्या खूप वाढली आहे आणि आता रॅन्समवेअर केवळ लोकांवरच नाही, तर व्यापारी आणि सरकारलाही प्रभावित करते.

रॅन्समवेअर हल्ल्यांपासून आपल्या महत्त्वाच्या फायली लॉक करण्यासाठी आता मजबूत एन्क्रिप्शन वापरले जाते. रॅन्समवेअर सहसा फिशिंग ईमेल, दुर्भावनापूर्ण फाइल डाउनलोड किंवा कालबाह्य सॉफ्टवेअरमधील त्रुटींचा फायदा घेऊन डिव्हाइसमध्ये घुसखोरी करते. डिव्हाइसमध्ये प्रवेश केल्यानंतर, रॅन्समवेअर तुमच्या महत्त्वाच्या फायली लॉक करते, जेणेकरून तुम्ही फाइल उघडू शकत नाही.

हल्लेखोर नंतर तुमच्या फायली अनलॉक करण्यासाठी खंडणीची मागणी करतो, जे सहसा क्रिप्टोकरन्सीमध्ये दिले जाते. एवढेच नाही तर हल्लेखोरांनी खंडणी न दिल्यास पीडितेचा डेटा सार्वजनिकपणे जाहीर करण्याची धमकीही दिली.

रॅन्समवेअर हल्ले टाळण्यासाठी, नेहमी खालील महत्त्वाचे मुद्दे लक्षात ठेवा:

  • रॅन्समवेअर हल्ले टाळण्यासाठी, तुमच्या डिव्हाइसचे सॉफ्टवेअर नेहमी अपडेट ठेवा. बऱ्याच वेळा, सुरक्षा त्रुटी आढळल्यानंतर, कंपनी सॉफ्टवेअर अपडेट जारी करते आणि जर सॉफ्टवेअर अपडेट केले नाही, तर रॅन्समवेअर हल्ला या दोषाचा फायदा घेऊ शकतो.
  • तुम्हाला रॅन्समवेअरचे हल्ले टाळायचे असतील तर तुम्हाला नेहमी अपडेट ठेवावे लागेल. तुम्ही अपडेट न केल्यास, तुम्ही फिशिंग ईमेल आणि इतर ऑनलाइन धमक्या ओळखण्यास सक्षम राहणार नाही.
  • तुमचे नेटवर्क आणि उपकरणांचे संरक्षण करण्यासाठी अँटीव्हायरस प्रोग्राम, फायरवॉल आणि इतर सुरक्षा साधने वापरा. तुमच्या महत्त्वाच्या डेटाचा नियमित बॅकअप घेत राहा. या बॅकअप फाइल्स ऑफलाइन किंवा अशा ठिकाणी ठेवा जेथे रॅन्समवेअर या फाइल्समध्ये प्रवेश करू शकत नाहीत.
  • रॅन्समवेअर हल्लेखोर तुमच्या महत्त्वाच्या फाइल्समध्ये प्रवेश करतात आणि त्यांना लॉक करतात आणि फाइल्स अनलॉक करण्याच्या बदल्यात मोठ्या रकमेची मागणी करतात. परंतु अशा काही सायबर सुरक्षा कंपन्या आहेत ज्या डिक्रिप्शन टूल्स देखील ऑफर करतात ज्याच्या मदतीने तुम्ही आक्रमणकर्त्याला पैसे देण्याऐवजी कंपनीला कमी पैसे देऊन तुमच्या फाइल्स अनलॉक करू शकता.
  • कायद्याची अंमलबजावणी करणाऱ्या एजन्सीकडे रॅन्समवेअरला सामोरे जाण्यासाठी संसाधने आणि अनुभव आहे. अशा परिस्थितीत, रॅन्समवेअर हल्ला होताच, घटनेची त्वरित तक्रार करा जेणेकरून हल्लेखोरांना पकडता येईल.