नोकरी सोडली, एनजीओ जॉईन केली, अण्णा आंदोलनाची सहभागी बनली… जाणून घ्या कोण आहेत दिल्लीच्या राजकारणात प्रसिद्धीच्या झोतात आलेल्या स्वाती मालीवाल


आम आदमी पक्षाच्या राज्यसभा खासदार स्वाती मालीवाल यांनी मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांचे स्वीय सचिव विभव कुमार यांच्यावर गैरवर्तनाचा आरोप केला आहे. हा वाद अजूनही चर्चेत आहे. त्यांच्या तक्रारीवरून पोलिसांनी एफआयआर नोंदवला असून या प्रकरणाचा तपास सुरू आहे. स्वाती या सीएम केजरीवाल यांच्याशी 15 वर्षांपासून जोडल्या गेल्या आहेत. केजरीवाल यांनी आयआरएस (इंडियन रेव्हेन्यू सर्व्हिस)ची नोकरी सोडून एनजीओ सुरू केली, तेव्हा स्वाती त्यांच्यासोबत होत्या.

स्वाती मालीवाल यांनी एमिटी इंटरनॅशनल स्कूलमध्ये शिक्षण घेतले. त्यांनी जेएसएस अकादमी ऑफ टेक्निकल एज्युकेशनमधून माहिती तंत्रज्ञानात बीटेक केले आहे. यानंतर त्यांनी एका बहुराष्ट्रीय कंपनीत कामही केले. नोकरी सोडून तिने सीएम केजरीवाल यांच्या ‘परिवर्तन’ या एनजीओमध्ये काम करायला सुरुवात केली. त्यानंतर त्यांनी अण्णा हजारे यांच्या आंदोलनात भाग घेतला.

2012 मध्ये आंदोलनानंतर आम आदमी पार्टीची स्थापना झाली, तेव्हा स्वाती मालीवाल यांना हे पाऊल आवडले नाही. त्यांनी संघटना सोडण्याचा निर्णय घेतला. दरम्यान, स्वाती मालीवाल यांनी 23 जानेवारी 2012 रोजी चळवळीतील भागीदार नवीन जयहिंदशी लग्न केले. पण, 8 वर्षातच दोघे वेगळे झाले. 2013 मध्ये आम आदमी पार्टीने पहिली निवडणूक लढवली तेव्हा स्वाती त्यांच्यासोबत नव्हती.

2015 मध्ये आम आदमी पार्टी दिल्लीत सत्तेवर आल्यावर स्वाती परतल्या आणि अरविंद केजरीवाल यांनी 2015 मध्ये त्यांना दिल्ली महिला आयोगाच्या अध्यक्षा बनवले. 9 वर्षे महिला आयोगाच्या अध्यक्षा राहिल्यानंतर या वर्षी (2024) जानेवारीमध्ये आम आदमी पक्षाने स्वाती मालीवाल यांना राज्यसभेसाठी नामनिर्देशित केले आणि त्यांना राज्यसभेवर पाठवले. विशेष म्हणजे या काळात स्वाती मालीवाल यांनी कधीही आम आदमी पक्षाचे सदस्यत्व घेतले नाही.

स्वाती मालीवाल यांनी पोलिसांकडे दिलेल्या तक्रारीत म्हटले आहे की, 13 मे रोजी मुख्यमंत्र्यांचे स्वीय सचिव विभव यांनी आपल्यासोबत गैरवर्तन केले. मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांना भेटण्यासाठी त्या आल्या असताना ही घटना घडली. सीएम हाऊसच्या लॉबीमध्ये त्या त्यांची वाट पाहत होत्या. त्यानंतर विभव कुमार आले आणि उद्धटपणे वागले. यानंतर त्यांनी पोलिसांना बोलावले. त्यानंतर त्यांनी सिव्हिल लाइन्स पोलिस ठाणे गाठून तक्रार दाखल केली.