IPL 2024 : विराट कोहलीसाठी एमएस धोनी मोठा धोका, RCB समोर असताना बदलते खेळण्याची शैली


IPL 2024 च्या प्लेऑफमधील 3 संघांची नावे निश्चित करण्यात झाली आहेत. तर चौथा संघ धोनी आणि विराट यांच्यातील स्पर्धेने ठरवला जाईल. अर्थात, प्लेऑफमधील चौथ्या संघासाठी आरसीबी आणि सीएसके यांच्यातील सामना निर्णायक ठरणार आहे. हा सामना बंगळुरूच्या एम. चिन्नास्वामी स्टेडियमवर आहे, जे आरसीबीचे होम ग्राउंड आहे. पण, विराटसाठी तणावाची गोष्ट म्हणजे महेंद्रसिंग धोनीला त्याच्या घरच्या मैदानावर स्वतःचे स्थान कसे बनवायचे, हे चांगलेच ठाऊक आहे. सोप्या भाषेत सांगायचे, तर आरसीबी आणि चिन्नास्वामी मैदान पाहिल्यानंतर धोनीची खेळण्याची शैली बदलते. तो पूर्वीपेक्षा अधिक आक्रमक आणि धोकादायक दिसू लागतो.

सीएसकेने बंगळुरूमधील सामना जिंकल्यास त्याला प्लेऑफचे तिकीट मिळेल. त्याचवेळी, पराभव किंवा पराभव यातील फरक जरी किरकोळ असला, तरीही प्लेऑफचे तिकीट मिळू शकते. दुसरीकडे, RCB साठी काही अटी व शर्ती आहेत. त्यांना काही फरकाची काळजी घ्यावी लागेल. तथापि, हे इतके मार्जिन नाही, जे साध्य केले जाऊ शकत नाही. म्हणजे, दोन्ही संघांसाठी प्लेऑफचे तिकीट मिळण्याची शक्यता जवळपास समान आहे.

आता स्पर्धा तुल्यबळ आहे. पण, धोनीचा खेळ सीएसकेच्या बाजूने थोडासा बदलताना दिसत आहे. RCB आणि चिन्नास्वामी स्टेडियम पाहिल्यानंतर माजी CSK कर्णधाराची कामगिरी आणखी सुधारते. धोनीच्या आकडेवारीवरून हे स्पष्ट होते, जे दाखवते की एम. चिन्नास्वामीवर आरसीबीविरुद्ध आतापर्यंत खेळलेल्या सामन्यांमध्ये त्याने 82.6 च्या सरासरीने 413 धावा केल्या आहेत.

त्याच वेळी, धोनीने चिन्नास्वामीविरुद्ध एकूण 12 सामने खेळले आहेत, ज्यामध्ये त्याची सरासरी 92.80 आहे. या काळात नाबाद 84 धावा ही त्याची सर्वोत्तम धावसंख्या आहे. आरसीबीविरुद्ध धोनीच्या एकूण कामगिरीबद्दल बोलायचे झाले, तर त्याने 35 सामन्यांत 140.77 च्या स्ट्राइक रेटने 839 धावा केल्या आहेत. म्हणजेच आरसीबीविरुद्ध धोनीच्या अर्ध्याहून अधिक धावा फक्त चिन्नास्वामी स्टेडियमवर झाल्या आहेत.

तथापि, आरसीबी विरुद्ध सीएसके सामन्याचे महत्त्व पाहता, तो एकतर्फी होण्याची आशा कमी आहे. दोन्ही संघांकडून अर्थाचा जोर पाहायला मिळेल. धोनीने गर्जना केली, तर विराट कोहलीही गप्प बसण्याची शक्यता कमी आहे. विशेषत: IPL 2024 च्या शेवटच्या 7 सामन्यांमध्ये त्याने ज्या प्रकारे आपल्या खेळाचा स्तर उंचावला आहे, ते पाहिल्यानंतर नक्कीच नाही.

आयपीएल 2024 च्या पहिल्या 6 सामन्यांच्या पॉवरप्लेमध्ये कोहलीचा स्ट्राइक रेट 131 होता आणि फलंदाजीची सरासरी फक्त 62 होती. तर पुढच्या 7 सामन्यांच्या पॉवरप्लेमध्ये विराटचा हाच स्ट्राईक रेट 193 झाला. तर फलंदाजीची सरासरी 98.50 होती. ही स्पर्धा जसजशी पुढे सरकत आहे, तसतसा विराटही अधिक धोकादायक बनला आहे, हे स्पष्ट आहे. सर्वात वर, स्पर्धा चिन्नास्वामीवर आहे, जिथे त्याने 31 डावात 1006 धावा करण्यासोबतच 38 षटकारही ठोकले आहेत.