हार्दिक पांड्याने आता जे केले ते पाहून त्याला कोणीही ठेवणार नाही आपल्या संघात!


आयपीएल 2024 चालू आहे, पण या हंगामातील मुंबई इंडियन्सचा प्रवास संपुष्टात आला आहे. मुंबई इंडियन्सला नवा कर्णधार हार्दिक पांड्याचे कर्णधारपद फारसे आवडले नाही, जरी या संघाने 17 मे रोजी संध्याकाळी आपला शेवटचा सामना खेळला असला, तरी तो खूप आधी प्लेऑफच्या शर्यतीतून बाहेर पडला होता. हार्दिकच्या नेतृत्वाखाली, मुंबई इंडियन्स हा IPL 2024 च्या प्लेऑफच्या शर्यतीतून बाहेर पडणारा पहिला संघ होता. रोहितला हटवून हार्दिककडे कर्णधारपद सोपवण्याच्या मुंबई संघ व्यवस्थापनाच्या हालचालींवर विपरीत परिणाम झाल्याचे स्पष्ट झाले आहे.

मुंबई इंडियन्ससाठी ना सुरुवात चांगली झाली, ना शेवट चांगला झाला. संघाने आयपीएल 2024 मधील आपला प्रवास पराभवाने सुरू केला आणि पराभवानेच त्याची कहाणी संपली. संघाने ग्रुप स्टेजमध्ये 14 सामने खेळले, त्यापैकी फक्त 4 सामने जिंकू शकले. म्हणजेच हार्दिक पांड्याच्या नेतृत्वाखालील मुंबई इंडियन्सला 10 सामन्यांत पराभवाचा सामना करावा लागला. ही परिस्थिती या संघाने यापूर्वी कधीही पाहिली नव्हती. 10 संघांच्या लीगमध्ये 10वे स्थान मिळवून प्रवासाचा शेवट, त्याशिवाय कर्णधाराचा खराब खेळ बाजूला पडला. या गोष्टींनी मुंबई इंडियन्सला टेन्शन दिले आहे.

हार्दिक पांड्याने आता काय केले हा प्रश्न आहे. त्याच्याकडे कर्णधारपद सोपवून काय फायदा झाला? या प्रश्नांची उत्तरे सापडली, तर तुम्हाला कळेल की, हार्दिकने या मोसमात जे काही केले त्यानंतर कोणताही संघ त्याला आपल्याकडे ठेवू इच्छित नाही. कर्णधारपद, फलंदाजी आणि गोलंदाजी या तिन्ही आघाड्यांवर हार्दिक पांड्या अपयशी ठरला आहे.

फलंदाजी करताना 14 सामन्यांमध्ये त्याची सरासरी केवळ 18 होती. त्याच्या बॅटमधून एकही अर्धशतक झाले नाही आणि शतक तर विसरूनच जा. त्याने 14 सामन्यांच्या 13 डावांमध्ये केवळ 216 धावा केल्या आणि संघासाठी सर्वाधिक धावा करणाऱ्यांमध्ये तो सहाव्या स्थानावर होता. गोलंदाजीतही हार्दिक पांड्याची अवस्था अशीच होती. गोलंदाजीत त्याने 35.18 च्या सरासरीने केवळ 11 विकेट घेतल्या. या काळात त्यांची इकोनॉमी 10 च्या वर होती.

ज्या कर्णधारपदावर मुंबई इंडियन्सने हार्दिक पांड्यावर सर्वाधिक विश्वास व्यक्त केला होता, तोही खराब झाला. आयपीएल 2024 दरम्यान पांड्याच्या कर्णधारपदावर सातत्याने टीका होत आहे. मग ते बुमराहने स्पर्धेच्या सुरुवातीला नवीन चेंडूने गोलंदाजी न करणे किंवा आणखी काही असो.

कर्णधार म्हणून हार्दिक पांड्या संघाचा ओव्हर रेट सांभाळण्यात अपयशी ठरताना दिसला. आयपीएल 2024 मध्ये त्याने तीनदा ही चूक केली, ज्यामुळे त्याला 30 लाखांचा दंड आणि एका सामन्याची बंदी घालण्यात आली. आता हार्दिकला इतके अपयश आले आणि कोणत्याही आघाडीवर तो यशस्वी झालेला दिसत नसेल, तर त्याला संघात ठेवायचे तरी कोणाला? सर्व प्रथम, पुढील मेगा लिलावापूर्वी मुंबई फ्रँचायझी स्वतः त्याला कायम ठेवते की नाही हे पाहणे बाकी आहे.