अखेर बटर चिकन कोणाचे? आता नव्या पुराव्यानिशी लढ्याने घेतले नवे वळण


जेव्हा तंदूर भाजलेले चिकन क्रीमी आणि बटररी गुळगुळीत टोमॅटो ग्रेव्हीमध्ये शिजवले जाते आणि त्यात कंजूसपणा न करता बटर घालतात, तेव्हा तयार झालेल्या डिशला बटर चिकन म्हणतात. भारत-पाकिस्तानच्या फाळणीच्या शोकांतिकेतून उदयास आलेल्या या डिशने भारतीय खाद्यपदार्थांना जगभरात एक नवी ओळख दिली आणि आज ती आपल्या ओळखीचा दाखला देत न्यायालयाच्या उंबरठ्यावर उभी आहे. मोठी गोष्ट म्हणजे ज्या फाळणीची भिंत फोडून या डिशचा जन्म झाला, ती आज एकेकाळी एका कुटुंबाप्रमाणे राहणाऱ्या दोन मित्रांच्या वंशजांमध्ये विभागणीची भिंत बनली आहे.

बटर चिकन हा नक्की कोणाचा शोध आहे? जुन्या दिल्लीचे ‘मोती महल’ रेस्टॉरंट आणि नवी दिल्लीचे ‘दर्यागंज’ रेस्टॉरंट यांच्यात आज या संदर्भात युद्ध होऊ शकते, परंतु 1950 च्या दशकात जेव्हा पेशावरहून आलेल्या कुंदन लाल जग्गी आणि कुंदन लाल गुजराल या दोन मित्रांनी ते केले असावे. मग त्यांची इच्छा फक्त लोकांपर्यंत त्याची चव पोचवायची असेल. यामध्ये 1997 मध्ये कुंदन लाल गुजराल यांचे निधन झाले, तर कुंदन लाल जग्गी यांनी 2018 मध्ये अखेरचा श्वास घेतला.

आज वातावरण वेगळे आहे. या दोघांचीही मुले आपापल्या परीने या सामायिक वारशावर दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या दारात उभी आहेत. परिस्थिती अशी आहे की ‘मोती महल’ रेस्टॉरंटच्या मालकांनी दर्यागंज रेस्टॉरंटच्या मालकांकडून 2.40 लाख डॉलर्स (सुमारे 2 कोटी रुपये) नुकसान भरपाईची मागणी केली आहे, कारण त्यांनी स्वतःला बटर चिकनचा शोधक असल्याचे सांगितले होते. आता या न्यायालयीन लढाईत नवा ट्विस्ट आला आहे.

खरे प्रकरण काय आहे, ते आधी समजून घेऊया? कथा जुन्या दिल्लीच्या दर्यागंज भागातून सुरू होते. कुंदन लाल जग्गी आणि कुंदन लाल गुजराल यांनी 1950 च्या दशकात पेशावरहून आल्यानंतर ‘मोती महल’ रेस्टॉरंट सुरू केले. इथेच ‘बटर चिकन’ सारख्या पदार्थाचा शोध लागला.

या प्रकरणातील लढा तेव्हा सुरू झाला जेव्हा 2019 मध्ये, कुंदन लाल जग्गी यांच्या कुटुंबाने ‘दर्यागंज’ नावाची नवीन रेस्टॉरंट चेन सुरू केली, जी दिल्ली-एनसीआरमध्ये 10 हून अधिक आउटलेट चालवते. आपल्या टॅगलाइनमध्ये, या रेस्टॉरंटने स्वतःला बटर चिकन आणि दाल मखनीचा शोधक म्हणून वर्णन केले आहे, याच गोष्टीवरुन “मोती महल” नाराज झाले आणि प्रकरण न्यायालयात पोहोचले.

पहिला वाद हा आहे की बटर चिकनचा खरा शोधकर्ता कोण? त्याचवेळी ‘दर्यागंज’ने स्वतःच शोधक असल्याचे श्रेय घेणे थांबवावे आणि आतापर्यंत झालेल्या नुकसानीसाठी 2 कोटी रुपयांची भरपाई द्यावी, अशी मागणी ‘मोती महल’ने न्यायालयासमोर केली आहे. ‘मोती महल’ असेही म्हणते की ‘दर्यागंज’ ने त्याच्या आतील बाजूचे स्वरूप आणि अनुभव कॉपी केले आहे, तर ‘दर्यागंज’ म्हणते की ‘मोती महल’ ने त्याचे टाइल डिझाइन चोरले आहे.

आता या प्रकरणी दिल्ली उच्च न्यायालयासमोर अनेक नवे पुरावे आले आहेत. रॉयटर्सच्या बातमीनुसार, ‘दर्यागंज’ने आपल्या 642 पानांच्या उत्तरात या डिशचा शोध कुंदन लाल जग्गी यांनी लावला होता, तर कुंदन लाल गुजराल त्याचे मार्केटिंगचे काम करायचे.

आता या प्रकरणात न्यायालयासमोर 1930 मधील दोन मित्रांची काही कृष्णधवल छायाचित्रे आहेत. सन 1989 चा भागीदारी करार आहे. हे कुंदन लाल जग्गी यांचे बिझनेस कार्ड आहे, जे व्यवसाय दिल्लीला हलवल्यानंतरचे आहे आणि 2017 मधला एक व्हिडिओ आहे, जो ‘बटर चिकन’ च्या विकासाची संपूर्ण कथा सांगते.

डिशचा शोधकर्ता म्हणून शेवटी कोण दावा करू शकतो, हे न्यायालयाने ठरवायचे आहे? दोन्ही पक्षांचे दावे मान्य करता येतील का? ही डिश सर्वप्रथम कुठे बनवली होती… गुजराल यांनी पहिल्यांदा पेशावरमध्ये बनवली की जग्गी यांनी दिल्लीत?

‘टेस्ट ॲटलस’च्या ‘बेस्ट डिश’च्या यादीत ‘बटर चिकन’ जगभरात 43व्या क्रमांकावर आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष रिचर्ड निक्सनपासून ते देशाचे पहिले पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरूंपर्यंत त्याचे चाहते राहिले आहेत. दिल्लीत एका प्लेटची किंमत सुमारे 650 रुपये आहे. तर न्यूयॉर्कमध्ये त्याची किंमत 2000 रुपयांपर्यंत आहे.

‘बटर चिकन’ या नावाप्रमाणेच त्यात भरपूर बटर आहे. पण त्याच्या नावामागे हे एकमेव कारण नाही. त्याच्या नावातील ‘लोणी’ चा खरा अर्थ असा आहे की त्याची ग्रेव्ही लोण्यासारखी गुळगुळीत आणि मलईदार असावी. तसे, आम्ही तुम्हाला सांगतो की या ग्रेव्हीमध्ये जर तुम्ही चिकनऐवजी ‘पनीर’ टाकले तर ही डिश खरी ‘शाही पनीर’ होईल.