Chankya Niti : चुकूनही कुणाला सांगू नका या 5 गोष्टी, थांबेल प्रगती!


तुम्हाला जीवनात यशस्वी व्यक्ती बनायचे असेल, तर तुम्हाला काही महत्त्वाच्या गोष्टींची विशेष काळजी घ्यावी लागेल. कारण या गोष्टी कोणत्याही व्यक्तीला सांगू नयेत. ती व्यक्ती तुमच्यासाठी कितीही खास असली तरीही. तुम्ही तुमच्या जोडीदारालाही सांगू नका. तुम्हीही प्रगतीच्या पायऱ्या सहज चढू शकता, आनंदी जीवन जगू शकता आणि समाजात मान-सन्मान मिळवू शकता, असे आचार्य चाणक्य यांनी आपल्या धोरणात सांगितले. त्यामुळे प्रत्येक व्यक्तीने आपल्या कुटुंबातच नव्हे, तर समाजातही आपला सन्मान राखणे अत्यंत आवश्यक आहे.

कोणालाही सांगू नका या गोष्टी
चाणक्यांनी आपल्या धोरणात सांगितले आहे की पुरुषांनी कौटुंबिक वाद किंवा घराशी संबंधित कोणतीही गोष्ट बाहेरच्या व्यक्तीला सांगू नये. याशिवाय पत्नीवर रागावल्यानंतर तिचे चारित्र्य, वागणूक किंवा सवयी कोणाला सांगू नका. जर तुम्ही या गोष्टी दुसऱ्या व्यक्तीसोबत शेअर केल्या, तर त्या व्यक्तीला त्यावेळी त्याची पर्वा नसेल पण त्याचे परिणाम तुम्हाला नंतर भोगावे लागू शकतात.

गुप्त ठेवा या गोष्टीही
आयुष्यात कधी एखाद्या गोष्टीबद्दल तुमचा अपमान झाला असेल, तर अशा गोष्टी कुणालाही गंमतीत बोलू नका. सहसा लोक अशा गोष्टी आपल्या जवळच्या व्यक्तींना गंमतीने सांगतात. पण अशा गोष्टी जितक्या जास्त गुप्त ठेवाल, तितके चांगले होईल. त्यामुळे अपमानाचे कडू घोट कधी प्यायले असेल, तर ते छातीत दाबून ठेवा.

कोणासमोरही करू नका पैशाचा उल्लेख
तुम्ही कमावलेले पैसे तुम्हाला फायदेशीर आणि सक्षम बनवतात. आजच्या काळात पैसा ही प्रत्येक व्यक्तीची शक्ती आहे. त्यामुळे तुमची आर्थिक परिस्थिती किंवा पैशाशी संबंधित समस्या कोणालाही सांगू नका. असे केल्याने समाजात तुमचा आदर कमी होतो आणि जेव्हा इतर लोकांना कळते की तुमच्याकडे पैशांची कमतरता आहे, तेव्हा ते देखील तुमच्यापासून दूर राहतात जेणेकरून तुम्ही त्यांच्याकडे पैसे मागू नका. त्यामुळे एखाद्या व्यक्तीने त्याच्या उत्पन्नाचा उल्लेख करू नये.

कोणाला सांगू नका तुमचा गुरुमंत्र
जर तुम्ही योगगुरूंकडून दीक्षा घेतली असेल, तर गुरूंनी दिलेला गुरुमंत्र कोणालाही सांगू नये. गुरुमंत्राचे अनेक प्रकार आहेत. आयुष्यात कोणाकडून काही नवीन शिकायला मिळाले तर ते सुद्धा गुरुमंत्रच आहे. त्यामुळे तुमचा गुरुमंत्र कोणाला सांगू नका. कारण जेव्हा गरज असेल, तेव्हा फक्त हे गुरु मंत्र तुम्हाला मदत करतील आणि तुम्हाला जीवनात यश मिळवून देतील.

दान नेहमी गुप्त ठेवा
तुम्ही तुमच्या आयुष्यात जे काही दान कराल, ते नेहमी गुप्त ठेवावे आणि त्या दानाबद्दल कोणालाही सांगू नये. असे गुप्त दान केल्याने जीवनात यश मिळते आणि प्रगतीचा मार्ग खुला होतो. कारण दानाची माहिती कोणालाही दिल्याने तुमचे पुण्य नष्ट होते.