कोणत्या प्रकारच्या भेटवस्तूंवर भरावा लागतो कर, इच्छापत्रावरही भरावा लागतो का कर, हे नियम आहेत


लग्न असो, वाढदिवस असो किंवा इतर कोणताही प्रसंग ज्यामध्ये तुम्हाला तुमच्या मित्रांकडून आणि नातेवाईकांकडून भेटवस्तू मिळतात. तुम्ही भेटवस्तू घेता, पण तुम्हाला माहीत आहे का की भेटवस्तूंवरही कर आकारला जातो. ज्यासाठी वेगवेगळे नियम आहेत. त्याच बरोबर जर तुम्हाला कोणी वारस बनवून मृत्युपत्र दिले असेल, तर तुम्हाला इथेही कर भरावा लागतो का? भेटवस्तू आणि इच्छापत्रावरील कर नियम काय आहेत ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

सर्वप्रथम, भेटवस्तूंवर किती आयकर आकारला जातो, हे जाणून घेऊया. भेटवस्तूंवर आयकर लागू आहे आणि अनेक बाबतीत तो लागू होत नाही. जर एखाद्या व्यक्तीला एका वर्षात 50 हजार रुपयांपर्यंत भेटवस्तू मिळाल्या, तर तो करमुक्त आहे. तुमचे आई-वडील, आजी-आजोबा किंवा इतर कोणत्याही नातेवाईकाने एखादी भेटवस्तू दिली असेल, तर ते करमुक्त आहे. त्याचबरोबर लग्नात मिळालेल्या भेटवस्तूही करमुक्त असतात. तर सामान्य काळात मिळालेली कोणतीही भेट करपात्र असते.

तुम्हाला एका वर्षात 50,000 रुपयांपर्यंत भेटवस्तू मिळाल्यास, तुम्ही ज्या टॅक्स ब्रॅकेटमध्ये येत आहात त्यानुसार कर आकारला जातो. जेव्हा भेटवस्तू मालमत्ता विक्रीसाठी ठेवली जाते, तेव्हाच मालमत्तेवर प्राप्तिकर आकारला जातो. आयकर कायद्यानुसार, आई-वडील, पती/पत्नी, भावंड यांसारख्या जवळच्या नातेवाईकांना मालमत्तेचे हस्तांतरण पूर्णपणे करमुक्त आहे.

नातेवाईक किंवा गैर-नातेवाईकांकडून मिळालेली कोणतीही मालमत्ता, भारतातील आयकर कायद्यांतर्गत करमुक्त आहे. भारतात विल टॅक्स रद्द करण्यात आला आहे. त्यामुळे मृत्युपत्राद्वारे वारसाहक्काने मिळालेल्या मालमत्तेवर सामान्यतः कर भरला जात नाही. तर मुस्लीम पंथाचे लोक मुस्लिम पर्सनल लॉ द्वारे शासित असतात. कोणतीही मुस्लिम व्यक्ती त्याच्या एकूण मालमत्तेच्या फक्त एक तृतीयांश व्यक्तीच्या नावे मृत्युपत्र देऊ शकते. मृत्युपत्र करणाऱ्या व्यक्तीने मृत्युपत्राची नोंदणी केलेली नसली तरी तो मृत्यूपूर्वी मृत्युपत्र रद्द करू शकतो, त्यात बदल करू शकतो.