जॅकी, जग्गू, भिडू, फोटो आणि आवाज… ओळखीच्या गैरवापरामुळे हैराण झालेल्या जॅकी श्रॉफने घेतली दिल्ली उच्च न्यायालयात धाव


बॉलीवूड अभिनेते जॅकी श्रॉफ यांनी आपल्या व्यक्तिमत्त्व आणि प्रसिद्धीच्या अधिकारांच्या रक्षणासाठी दिल्ली उच्च न्यायालयात धाव घेतली आहे. त्यांनी दिल्ली उच्च न्यायालयात अनेक संस्थांविरोधात याचिका दाखल केल्या आहेत. अनेक संस्थांनी परवानगी न घेता जॅकी श्रॉफ यांचे फोटो, आवाज आणि ‘भिडू’ शब्दाचा चुकीचा वापर केल्याचा दावा याचिकेत करण्यात आला आहे. जॅकी श्रॉफ यांनी याचिकेत मागणी केली आहे की त्यांच्या संमतीशिवाय त्यांच्याशी संबंधित गोष्टी वापरण्यावर बंदी घालण्यात यावी.

न्यायमूर्ती संजीव नरुला यांनी मंगळवारी जॅकी श्रॉफच्या याचिकेवर सुनावणी केली आणि बचाव पक्षाला समन्स बजावले. अंतरिम आदेश देण्याबाबत उद्या म्हणजेच 15 मे रोजी सुनावणी होईल, असे न्यायालयाने सांगितले. याचिकेत, संस्थांव्यतिरिक्त, जॅकीने सोशल मीडिया चॅनेल, आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस ॲप्स आणि जीआयएफ मेकिंग प्लॅटफॉर्मवर त्याचे नाव, फोटो आणि त्याच्या ओळखीशी संबंधित गोष्टींच्या वापरावर बंदी घालण्याची मागणी केली आहे.

जॅकी श्रॉफसाठी न्यायालयात हजर झालेले वकील प्रवीण आनंद यांनी न्यायालयाला सांगितले की, काही प्रकरणांमध्ये अशा फोटोंचा वापर करून आक्षेपार्ह मीम्सही बनवण्यात आले आहेत. याशिवाय त्यांच्या आवाजाचाही अशाच प्रकारे गैरवापर करण्यात आला आहे. इतकेच नाही, तर काही प्रकरणांमध्ये जॅकी श्रॉफची ओळख वापरून अश्लील साहित्यही बनवण्यात आल्याचे न्यायालयाला सांगण्यात आले.

तथापि, जॅकी श्रॉफ यांच्या वकिलाने स्पष्ट केले की त्यांना विडंबन आणि व्यंगचित्र थांबवायचे नाही, पण त्यांच्या व्यक्तिमत्त्वाचा व्यावसायिक, अपमानास्पद आणि चुकीचा वापर थांबवायचा आहे. जॅकी श्रॉफ यांनीही भिडू शब्दाच्या वापरावर बंदी घालण्याची मागणी केली आहे. भिडू हा मराठी शब्द असून त्याचा अर्थ मित्र किंवा जोडीदार असा होतो.

याचिकेत म्हटले आहे की, जॅकी श्रॉफ यांना परवानगीशिवाय त्यांचे नाव जॅकी श्रॉफ, जॅकी, जग्गू दादा आणि भिडू वापरण्यावर बंदी घालायची आहे. याशिवाय न्यायालयाने तंत्रज्ञान विभाग आणि इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालयाला (MEITY) जॅकी श्रॉफ यांच्या व्यक्तिमत्त्वाचा बेकायदेशीरपणे वापर करणाऱ्या वेबसाइट्स आणि लिंक्स काढून टाकण्याचे आदेश द्यावेत, अशी विनंतीही याचिकेत करण्यात आली आहे.

त्याच्याशी संबंधित सर्व गोष्टी त्याच्या संमतीशिवाय वापरल्या जात असून, त्याचा गैरवापर करून केवळ पैसाच मिळत नाही, तर संभ्रमही निर्माण केला जात असून त्यांची (जॅकी श्रॉफ) प्रतिष्ठाही डागाळली जात असल्याचा दावा केला आहे.

2022 मध्ये अमिताभ बच्चन यांनीही अशाच एका प्रकरणात उच्च न्यायालयात धाव घेतली होती. त्यावेळी न्यायालयाने अंतरिम आदेश देऊन त्यांचे व्यक्तिमत्व आणि प्रसिद्धी हक्क वापरण्यास बंदी घातली होती. त्यांच्या संमतीशिवाय त्यांचे नाव, फोटो, आवाज आणि त्यांच्याशी संबंधित कोणतीही ओळख वापरण्यावर बंदी घालावी, अशी मागणी बिग बींनी याचिकेत केली होती.