Car Warning Lights : कार खराब होण्यापूर्वी देते हे संकेत, अन्यथा तुम्हाला बसेल फटका


फक्त कार चालवणे पुरेसे नाही, तर कार तुम्हाला कोणते सिग्नल देते, हे समजून घेणे देखील खूप महत्वाचे असते. तुम्ही या सिग्नल्सकडे दुर्लक्ष केल्यास, तुम्हाला तुमची कार दुरुस्त करण्यासाठी अधिक पैसे खर्च करावे लागू शकतात. वास्तविक, अनेक वेळा वाहन चालकाला डॅशबोर्डवर काही आपत्कालीन सिग्नल दिसतात.

प्रत्येक लाईटचा काही ना काही अर्थ असतो, जो जर तुम्हाला समजला नाही, तर तुमची कार खराब होऊ शकते. हे दिवे वाहनाच्या कोणत्या भागाला समस्या येत आहेत, याची माहिती देतात.

  • ABS वॉर्निंग लाईट : जर ही लाईट डॅशबोर्डमध्ये लुकलुकताना दिसली, तर तो ABS प्रणालीमध्ये काहीतरी गडबड असल्याचा संकेत आहे. ABM प्रणाली ब्रेकिंग सिस्टीम सुधारण्याचे काम करते.
  • इंजिन टेम्परेचर वॉर्निंग लाईट : जर तुम्हाला या प्रकारचा सिग्नल दिसला, तर समजा की वाहन जास्त तापू लागले आहे. गाडी थांबण्यापूर्वी तुम्ही ठोस पावले उचलली पाहिजेत. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, या चिन्हाच्या देखाव्यासाठी कुलंट जबाबदार मानले जाते.
  • ब्रेक वॉर्निंग लाईट : जर हा सिग्नल डॅशबोर्डवर दिसला, तर समजून घ्या की एकतर तुमच्या कारच्या ब्रेकिंग सिस्टममध्ये समस्या आहे किंवा तुमच्या कारचे हँडब्रेक सक्रिय आहे. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही हँडब्रेक न काढता गाडी चालवली, तर तुम्हाला हे चिन्ह दिसत राहील, ज्यामुळे हँडब्रेक खराब होण्याची शक्यता वाढते.
  • ऑइल प्रेशर वॉर्निंग लाईट : जर तुम्हाला स्पीडोमीटरजवळ या प्रकारचे चिन्ह दिसले, तर समजा की तुम्हाला ऑईल प्रेशर वॉर्निंग मिळत आहे. ऑइल प्रेशर सिस्टममध्ये काही दोष किंवा घट झाल्यास ही लाईट पेटते. लक्षात घ्या की काही मॉडेल्समध्ये हे चिन्ह दिसते, तर काही मॉडेल्समध्ये OIL लिहिलेले असते.
  • टायर प्रेशर वॉर्निंग लाईट : सध्या हे सेफ्टी फीचर फक्त काही मॉडेल्समध्ये दिले जात आहे, जर तुमच्या कारमध्येही हे फीचर असेल आणि तुम्हाला डॅशबोर्डवर हा सिग्नल जळताना दिसला, तर सावध व्हा. हा सिग्नल म्हणजे टायरमधील हवेचा दाब बरोबर नाही.